Chúc các mẹ và các bé khoẻ mạnh.

Em buồn quá vì mới có bầu được 1 tháng, chưa kịp vui đã buồn thì sảy mất rồi.

Thật cũng là lần đầu không có kinh nghiệm. Không thấy nghén ngẩm gì nên chủ quan trong sinh hoạt. Hai hôm trước khi sảy, tối nào mình cũng bị đau bụng khi mang thai, tưởng mình bị 'tào tháo đuổi', không phải lại thấy mừng mà không biết lo. Mình muốn nhắc với các mẹ mang thai lần đầu từ kinh nghiệm buồn của mình: đừng coi thường những cơn đau bụng khi mang thai mà bất thường như vậy nhé.

Mình cũng được các bác hàng xóm có kinh nghiệm bảo một số mẹo, không biết có mẹ nào biết chưa:

1. Khi mới có thai, nếu bị đau bụng lẩm rẩm thì lấy 09 búp ngải cứu giã ra để uống. Chỉ vài lần là khỏi. Các bác ấy còn bảo ngải cứu rất tốt cho bà bầu nhất là trường hợp đau bụng khi mang thai

2. Nếu chẳng may bị sảy thì nhanh chóng giã rau ngót tươi uống ( chắt nước đặc) để ra hết những gì còn sót bên trong. Tớ nghĩ điều này có lẽ chỉ thích hợp với những thai ít tuần tuổi, chưa có nhau thôi. Bản thân mình cũng áp dụng nhưng vẫn thấy lo quá. Định đi bệnh viện khám nhưng thủ tục lằng nhằng mà bác sĩ khám trong đau quá. Ôi, ước gì bệnh viện VN cải tiến cung cách chăm sóc người đến khám giống như các nước phương Tây ấy nhỉ....

Mong các mẹ đều khoẻ mạnh, đừng bị như tớ.