Các mẹ trên WTT thân mến!

Đã ai gặp trường hợp cô dâu mang bầu 6 tháng chưa ạ? Mình cảm thấy rất buồn và căng thẳng khi rơi vào trường hợp này. Sau nhiều tháng ngày đấu tranh, mình và bạn trai được gia đình 2 bên chấp thuận và tạo điều kiện tổ chức đám cưới. Hôm nay, mình được nhà trai thông báo ngày xin cưới, ngày đón dâu trước, ngày cưới...Tận 22/7 mới là ngày tổ chức đám cưới. Đến lúc ấy thì em bé được 6 tháng rồi, và có muốn giấu bà con xóm làng để cha mẹ đỡ tủi lòng thực sự rất khó. Mình đang thấy hoang mang và tội nghiệp cho bố mẹ, cho cả em bé trong bụng nữa.

Hai đứa mình yêu nhau đã gần chục năm rồi(trong đó có 7 năm giấu cha mẹ vì còn đi học mà), từ hồi còn học cấp 3 và giờ thì đang phấn đấu cho sự nghiệp, dự định 2 hoặc 3 năm nữa mới nghĩ đến chuyện cưới xin bởi hai đứa vẫn còn trẻ (sinh năm 1988). Bọn mình quan hệ tình dục được khoảng 2 năm nay và chưa có sự cố gì xảy ra. Nhưng lần này, vì nhiều lý do khách quan nên mình không biết có thai sớm đến khi bé gần 4 tháng mới biết. Trong khi đó, sự nghiệp của 2 đứa vẫn còn dang dở, mình chỉ còn 1 tháng nữa là được nhận chính thức vào cơ quan nhà nước sau 1 năm phấn đấu. Cơ quan mình lại có quy định 3 năm mới được sinh con. Bỏ đứa bé thì trước mắt là vẹn toàn sự nghiệp nhưng hậu quả về lâu dài thì khó lường lắm. Mình đã day dứt, dằn vặt rất nhiều. Để lại đứa bé thì mình sẽ mất việc, tội cho bố mẹ mất công mong mỏi con cái thành đạt, cuộc sống sẽ nhiều khó khăn. Nhưng nếu bỏ đi thì lương tâm mình không cho phép, mình có thể bị ảnh hưởng rất nhiều, trong khi bạn trai mình cũng có vấn đề về sinh sản không dễ dàng để có con. Bọn mình đã quyết định giữ lại đứa bé, chấp nhận những khó khăn trước mắt và mất gần 1 tháng để thông báo và thuyết phục gia đình 2 bên. Mất thời gian lâu như vậy, bởi gia đình nhà trai phản đối 2 đứa không hợp tuổi, không thich nghề phóng viên của mình và có một chút hiểu nhầm bản thân mình. Bây giờ được đồng ý cưới thì lại thế này...Mình chỉ muốn tổ chức luôn trong cuối tháng 6 này để có thể giấu được bụng với xóm làng. Gia đình mình sống ở quê, bố mẹ khá thông cảm nhưng còn bà con láng giềng nữa. Mình nghĩ chỉ còn cáhc thuyết phục nhà trai tìm ngày cưới khác gần hơn chút nữa thôi. Bên ấy họ lại khá duy tâm nữa chứ. Chỉ sợ họ lại nghĩ mình được voi đòi tiên thôi.

Có bà mẹ nào đã từng trải qua hoàn cảnh như mình chưa? Có thể tư vấn cho mình hướng đi khác được không, để hạn chế tối đa việc xóm làng biết mình có bầu trong ngày cưới! Ước gì mình là nghệ sỹ nổi tiếng thì có phải mọi chuyện đơn giản hơn không. Mình đang nghĩ thế đó! Cảm ơn mọi người rất nhiều!