Gừng và nghệ từ lâu đã được biết đến với rất nhiều công dụng, đặc biệt là tốt cho sản phụ sau sinh. Rượu ngâm gừng nghệ là một giải pháp rất tốt cho sức khỏe và sắc đẹp của các mẹ khi mới sinh xong. Các mẹ đã chuẩn bị cho mình một hũ rượu để dùng trong những ngày ở cữ chưa? Nếu chưa thì mình cùng bắt tay làm nhé! Hơi lích kích chút xíu nhưng các mẹ chịu khó một tí để luôn khỏe và đẹp nhé!

Đầu tiên các mẹ cần chuẩn bị một hũ thủy tinh khoảng 5l là OK, 2kg gừng, 2 kg nghệ và 4l rượu gạo. Các mẹ chỉ cần đặt rượu gạo tẻ thôi chứ không cần rượu gạo nếp đâu vì rượu gạo nếp có nhiều đường, gây cảm giác dính dớm rất khó chịu mà cũng không tốt cho da đâu.

Chuẩn bị nguyên liệu xong thì tiến hành làm nhé!

Các mẹ rửa sạch từng củ gừng và nghệ, cắt bỏ những đầu non và có nguy cơ hỏng đi ạ, chỉ cần rửa thật sạch thôi chứ không cần cạo vỏ vì trong vỏ của chúng cũng chứa rất nhiều chất tốt. Sau đó các mẹ mang ra phơi cho ráo hết nước đi, rồi dùng chày cỗi giã nhỏ ra, rồi đổ vào bình thủy tinh (đã rửa sạch và phơi khô nhé). Cuối cùng là đổ rượu vào và đậy nắp thật kín.

Mẹ nào có điều kiện mang chôn xuống đất là tốt nhất, còn nếu không thì chỉ cần để nơi khô ráo, kín đáo, tránh ánh nắng mặt trời là được.

Sau 3 tháng là các mẹ đã có một bình rượu gừng nghệ đậm đặc để dùng sau sinh rồi. Các mẹ chú ý là khi ngâm phải đảm bảo rượu ngập nguyên liệu nhé, nếu không nguyên liệu sẽ bị hỏng đấy. Như vậy sẽ ảnh hưởng đến cả bình rượu của mình.

Sau sinh các mẹ chịu khó bôi rượu kết hợp với xoa bóp nhẹ nhàng các khớp, sẽ cực kỳ dễ chịu. Hoặc các mẹ dùng để pha nước tắm sẽ mang lại cảm giác sạch sẽ thơm tho và se khít lỗ chân lông, lại tránh được cảm gió nhé!

Chúc các mẹ luôn khỏe và đẹp!