Chào cả nhà,

Mình hiện mang thai đã được 38 tuần 3 ngày rồi. Theo kết quả SA ở tuần 37, em bé của mình đã nặng khoảng 3,4~3,6kg ; ĐKLĐ = 98mm. Bác sĩ nói em bé của mình khá to so với tuổi thai, nhất là ĐKLĐ đã vượt quá chuẩn để sinh thường. Các chỉ số trên là cách đây 10 ngày rồi, giờ chắc chắn bé đã to hơn. Mình nghĩ khả năng mổ của mình rất cao. Tuy nhiên, bác sĩ vẫn chưa có quyết định gì, hẹn mình 39 tuần tiếp tục đi tái khám và siêu âm lại, lúc đó bsĩ sẽ quyết định đường ra cho em bé tuỳ theo tình hình.

Mình đang suy nghĩ, nếu đến 39 tuần mình vẫn chưa có dấu hiệu chuyển dạ, đi siêu âm lại em bé quá to và bác sĩ chỉ định mổ luôn ko cần đợi chuyển dạ thì mình có nên chủ động xem trước giờ nào tốt để mổ bắt con hay không? Mình đang phân vân giữa 2 hướng:

Không cần phải xem giờ, vì nếu tuy mình ko chuyển dạ, có mổ theo giờ bác sĩ chỉ định đi nữa thì giờ bé sinh ra đời đó cũng là cái số của bé rồi. Mình ko nên can thiệp, cứ để mọi chuyện diễn ra tự nhiên.

Nên xem giờ, vì mình thấy mọi người cũng quan tâm nhiều đến việc em bé của mình có phạm giờ sinh hay không, và nếu có thì thường tìm cách tốt nhất có thể để "hoá giải", nhằm mong số của con mình được tốt hơn. Thế thì nếu mình có thể chủ động ngay từ đầu, tại sao lại ko chọn cho con 1 giờ đẹp để ra đời? Mình ko mê tín dị đoan, nhưng những gì liên quan đến tử vi, giờ sinh thì mình nghĩ nên tin thì yên tâm hơn. :RaisedEye

Tuy nhiên, mình vẫn còn phân vân quá. Mong mọi người có thể cho mình ý kiến. Nên hay không nên xem giờ?

Cám ơn mọi người nhiều.