Chào cả nhà!

Có mẹ nào đã từng chụp xquang khi đang ở giai đoạn đầu thai kỳ mà chưa biết mình mang thai không tư vấn cho mình với. Mình năm nay 33 tuổi. Mình đã có một bé trai 3,5 tuổi sau gần ba năm lấy chồng. Nói chung là đường con cái của mình khá vất vả. Đợt vừa rồi mình có ý định sinh thêm bé nữa nên thả tự do. Và may mắn là mình mới phát hiện ra có thai sau khi chậm được hai ngày. Mình rất vui nhưng lại đang rất lo lắng không hiểu có giữ được con không, liệu con có phát triển khỏe mạnh không.????

Ngày đầu tiên của chu kỳ kinh gần nhất của mình là 1/7/2011. Nhưng do đợt rồi sức khỏe yếu và mệt nên mình vô tình đi khám tổng quát và chụp xquang tim phổi vào ngày 24/7/2011, khi chụp mình chụp rất nhanh. Và lo lắng hơn nữa là ngày 28/7/2011 mình lại phải cùng chồng giữ cu tí nhà mình để cháu nằm chụp xquang đại tràng. Hai bố mẹ đứng bên cạnh. Mà lúc chụp cho con trai thì lại hơi vất vả chụp mấy đúp liền, mình phải ở trong đó gần 10 phút để chờ chỉnh và chụp. Vòng kinh của mình khá đều, nên khi chậm hai ngày là mình thử phát hiện ra có thai. Giờ mình đang vô cùng lo lắng vì được biết tia xquang rất có hại cho phụ nữ mang thai, đặc biệt trong giai đoạn đầu của thai kỳ. Mình đã hỏi một số bác sỹ, người thì bảo là rất nguy hiểm nếu giữ, người thì bảo chờ theo dõi. Có mẹ nào đã từng trong trường hợp giống mình có thể cho mình ít kinh nghiệm cũng như thông tin địa chỉ bác sỹ tin cậy để mình có thể có quyết định đúng đắn. Thật tâm mình rất muỗn giữ thai và sinh bé, mình rất yêu trẻ con. Nhưng mình hoang mang quá. Các mẹ giúp mình gấp với, mình lo quá.