Em mở topic này với mục đích động viên tinh thần của các mẹ đang mang thai mà bị ra máu nhiều lần. Mong các mẹ nào đã lâm vào cảnh như trên mà vẫn sinh con khỏe mạnh, bình thường chia sẻ kinh nghiệm để các mẹ đang bị ra máu đỡ lo lắng nhé.

Em xin bắt đầu trước bằng chuyện của mình. Em mang thai đứa đầu tiên bị lưu khi 12 tuần tuổi. 1 năm sau, em mang thai cu tí hiện giờ. Trong suốt 3 tháng đầu mang thai, em bị ra máu liên tục. (từ giai đoạn 6 tuần đến 17 tuần). Em bị ra máu đỏ khoảng 6 lần, từ tuần thứ 6 đến tuần 12, có lần ra cực nhiều, như bị hành kinh, và có các cục máu nhỏ. Khi đi đến BV Phụ sản HN khám, bác sỹ siêu âm và phán bong nhau rồi, và hỏi có muốn nạo ngay không, chứ chắc không giữ được. Tuy nhiên, em vẫn cố giữ, vì vẫn cảm thấy nghén. May mắn cho em, là em đến chỗ bác sỹ Tuấn (38 Ngõ Huyện) thì lần nào bác cũng phán tim thai vẫn tốt, bong nhau cũng không sao, và tiêm thuốc giữ. Bác cho em uống 1 liều kháng sinh lúc 8 tuần. Đến khi 12 tuần, em không bị ra máu tươi nữa, nhưng bị ra dịch nâu liên tục (ít thôi) đến tận 17 tuần. Bác sỹ cho uống thêm 1 đợt kháng sinh nữa, thì hết ra máu hẳn.

Bây giờ cu tí đã gần 1 tuổi, trộm vía, con trai em rất kháu khỉnh, thông minh và nghịch ngợm. Cứ nghĩ lại chuỗi ngày kinh khủng đó, em cảm thấy rất may mắn vì đã không nghe lời các BS. Phụ sản HN.

Thế nên, mẹ nào đang trong tình cảnh lo lắng như em trước đây, thì đừng lo quá, hãy cứ nghĩ rằng: con sẽ đến được với mình thôi, thì sẽ đỡ ạ.

Chúc các mẹ may mắn nhé!

http://kienthucsinhsan.vn/wp-content/uploads/2012/02/kham-thai.jpg