Em cưới được gần 2 năm, mãi ko thấy có con nên vc e đi khám hiếm muộn tại bv Hùng Vương, khám được khoảng 1 tháng thì em thấy trễ kinh, đợi trễ 1 tuần em thử que và vào bv khám lại thì bs bảo thai được 5 tuần, có túi thai. Lúc đó vc em có thai hoàn toàn tự nhiên, ko bơm tinh trùng hay dùng bất cứ biện pháp hỗ trợ nào khác.

Bs bảo thai em bình thường, 2 bên buồng trứng cũng bình thường và kê đơn gồm thuốc uống bổ sung sắt và axit folic (ngày 1v) và thuốc đặt âm đạo Utrogestan (ngày đặt 2 lần, mỗi lần 1v). Vì lần đầu có thai nên em làm theo đúng lời bs dặn, mà ko rõ tại sao phải đặt thuốc Utrogestan.

Sau khi mua thuốc về, em đọc trong tờ hướng dẫn kèm theo thuốc thấy Utrogestan là thuốc phòng ngừa dọa sẩy thai. Lúc đó em mới lo lắng và đi hỏi bạn bè, người thân thì mọi người đều nói trước giờ đi khám thai ko ai bị cho thuốc đặt Utrogestan hết, ngay cả với những đứa bạn khám thai cùng bv với em cũng bảo thế.

Hum nay em đi khám thai tiếp theo hẹn của bs, bs bảo thai em được 7 tuần, đã có tim thai, thai phát triển tốt, ko có bị xuất huyết gì hết. Và bs lại kê tiếp toa thuốc gồm 2 loại thuốc trên. Em vẫn thắc mắc tại sao chỉ có mỗi em phải đặt thuốc Utrogestan mà bạn bè em ko ai phải đặt. Mà bs ko trả lời gì cả, cứ bảo mua thuốc theo toa và hẹn 1 tháng sau khám theo dõi tiếp.

Vậy các chị có kinh nghiệm cho em hỏi lý do nào trong toa thuốc của em lúc nào cũng có Utrogestan? Em định tuần sau đi khám tư (chỗ 1 bs nổi tiếng bên Từ Dũ mở) và cầm toa thuốc theo hỏi thử. Mà ko bít siêu âm nhiều quá có ảnh hưởng tới con em ko. Mong các chị giúp đỡ em ạ.