Theo yêu cầu của các mẹ đang mang thai mong muốn được tư vấn các kiến thức cũng như kinh nghiệm của bản thân mình về quá trình mang thai, sinh nở và nuôi con, nay mình tạo diễn đàn này để chia sẻ cho các mẹ những kiến thức và kinh nghiệm mà mình tích lũy được, chúc các mẹ sẽ có 1 thai kỳ khỏe mạnh và cán đích an toàn nhé.

Trước tiên mình xin chia sẻ kinh nghiệm khi đi sinh bé của mình nhé:

Ban đầu mình không có ý định sinh bé ở Từ Dũ vì quá đông nhưng vì mình đậu 2 thai và khi thai lớn bs mình theo khuyên mình nên chọn sinh ở bv Từ Dũ vì có nguy cơ sinh non để 2 bé được hỗ trợ tốt nhất.

Vì cơ thể mình khỏe mạnh và thai kỳ cũng ổn nên mình vẫn đi làm bình thường cho đến khi đươc 33w lúc đi tái khám bs cho biết thai mình đã xuống thấp và dễ sinh sớm nên khuyên mình nghỉ làm, lúc đó mình mới nghỉ. Đồng thời theo lời khuyên của bs thì tuần đó mình bắt đầu chuyển qua khám thai tại bv Từ Dũ, mục đích là có hồ sơ cá nhân sẵn để khi đi sinh đỡ mất tg làm hồ sơ.

Mình được biết là khám thai tại Từ Dũ có thể đặt khám theo stt đăng ký trước qua tổng đài nên mình cũng đăng ký theo cách này. Các mẹ nên nhớ là cách này để mình chủ động tương đối chứ k phải có đc giờ khám chính xác đâu nhé. Nhân viên tổng đài sẽ hỏi mình muốn làm ngày nào và mấy giờ, lúc đó mình nói khám 9g sáng chủ nhật. Sau khi đăng ký họ kêu lượt khám của mình sẽ trong khoảng 9g~9g30 sáng cn và cho minh 1 stt, số này để khi mình đến khám thì mình sẽ báo số ngay cửa ra vào để đc cấp sổ khám theo thứ tự trước sau nếu là khám lần đầu.

Đúng ngày khám, mình đến khu khám dịch vụ nằm trên đường NTMK, xếp hàng vào, đọc stt lấy sổ khám và đén quầy tiếp nhận theo đúng chỉ dẫn. Sau khi đóng tiền khám tại quầy thu ngân cùng tầng trệt sẽ đi tiếp lên tầng 1 là khu vực khám thai, mình cứ theo đúng stt và số phòng đc chỉ định thì vào khám. Cũng không phải chờ lâu đâu, nếu là đăng ký trc qua tổng đài thì khi lên phòng khám mình sẽ nộp sổ khám lên bàn và chờ kêu, còn nếu tự đến khám mà k qua đặt trc tổng đài thì phải chờ kêu đến stt mới nộp sổ khám.

Trước tiên là mình sẽ tự cân trọng lượng với cái cân để sẵn trc cửa mỗi phòng khám, khi đc kêu tên vào thì vào đọc số kgs vừa cân, mình sẽ đc đo h/a và hỏi thăm 1 số thông tin cần thiết, sau đó chờ để lên bàn khám. Sau khi khám bs sẽ chỉ định tiếp sa hoặc các xn cần thiết, có giấy chỉ định rồi cầm đi đóng tiền trc. Lúc này là đóng tiền tại quầy thu ngân của tầng 1 luôn. Đóng tiền xong sẽ đc cấp stt và số phòng sa, sa cũng cùng tầng 1 nhưng xn thì ở lầu bên trên nữa. Sau khi sa và có kq xn thì cầm về lại cho bs khám trc đó.

Vì hôm đó khám cổ tử cung của mình hở 4mm và kênh ctc ngắn lại còn 22mm nên bs chỉ định nhập viện theo dõi. Lúc này mình sẽ cầm giấy chỉ định từ bs khám để qua phòng hành chính cũng ở tầng 1 làm thủ tục nhập viện, hồ sơ bệnh án của mình sẽ đc bs chuyển qua phòng hành chính lúc đó luôn. Họ yc mình khai 1 tờ khai, nd là tên tuổi, địa chỉ, số bhxh, tên và số dt của người liên lạc khi cần, sau khi khai xong mình sẽ đc phát 1 cái vòng tay đeo bằng plastic, có 3 màu xanh, hồng và vàng (mang ý nghĩa khác nhau cho từng trường hợp), sau đó sẽ có 1 người dẫn mình về khu nhận bệnh.

Tại đây mình sẽ đc làm xn máu tiếp và nhận số phòng sẽ ở, có 3 loại phòng, 1 là phòng lớn nhiều giường giá là 150k/ ngày (k có nhà vs trong phòng mà phải đi đến cuối dãy), 1 loại khác là phòng 3 giường, mỗi giường có kèm 1 ghế xếp cho người nhà 250k/ ngày có toilet trong phòng (gọi là toilet riêng nhưng thực chất rất nhỏ và k sạch lắm lại còn thông với phòng kế bên nên tính ra 1 toilet dùng chung cho 2 phòng luôn, ở đây nóng như cái lò nướng bất kể ngày hay đêm, còn 1 loại thì có máy lạnh nhưng hình như người VIP lắm mới đc dùng hay sao ấy vì mình hỏi mà họ cứ nói loại 250k là nhất rồi, thế nên mình chọn loại này.

Sau khi xong thủ tục nhập viện có 1 người dẫn mình về phòng, cấp cho mình 1 cái drap giường mới, thỉnh thoảng lại có y tá vào đo tim thai hoặc kêu mình qua phòng máy gần đó để đo điện tim thai. Mỗi buổi sáng đều đc phát thuốc uống và kêu tên qua khu tập trung cũng gần đó để thăm khám thai.

Mình nhập viện trưa hôm trc nhưng đến sáng hôm sau khi thăm khám lại thì bs bảo ctc đóng kín rồi nên về theo dõi tại nhà, khi nào có dấu hiệu sinh thì vào, thế là lại làm thủ tục ra viện và trưa về luôn. Mình nhập viện lúc 1g chiều hôm trc và làm thủ tục xuất viện lúc 10g trưa ngày hôm sau mà vẫn bị tính tiền 2 ngày là 500k, có lẽ họ cứ tính đến 12g đêm là 1 ngày.

Về nhà nằm đúng 10 ngày thì trưa hôm đó tự dưng thấy ộc ra nhiều nc âm đạo ướt hết 2 bên đùi, mình lấy bvs thử ối ktra thì k phải vỡ ối, lau giấy vs thì thấy có màu hồng nhạt thế là vào thẳng khu cấp cứu luôn.

Lúc này mình được cấp số khám và phòng khám, sau khi khám thì thấy có dịch nhày lẫn máu và ctc mở 1 cm nên yc mình nhập viện dưỡng thai luôn, mình bị yc khai lại hồ sơ y như hôm trc, mình nói là đã có hs rồi, làm ngày đó mà bs bảo k biết nên vẫn làm lại y chang từ đầu, kể cả mấy xn máu cũng y chang mà có 10 hôm thôi nhưng họ vẫn bảo k có kq lưu nên phải làm lại luôn.

Thủ tục nhập viện thì y như mình đã kể bên trên, khi về phòng rồi tối đó họ cho mình dùng thuốc giảm gò tc để giữ ctc k mở thêm vậy mà khi mình qua đo điện tim thai thì bs ktra đã bảo là mở 2 cm rồi, đo điện tim xong bs kêu mình về phòng theo dõi khi nào cơn gò nhiều trên 4 cơn trong vòng 10p thì báo lại. Từ lúc đó trở đi các cơn gò xuất hiện liên tục và kéo dài, đau khó chịu nên mình kêu chồng qua báo bs khám, lúc này là 12g đêm, bs ktra bảo mở 4 cm rồi, chắc sắp sinh.

Mình yc sinh mổ cho an toàn vì thai đôi, bs đồng ý, mình kêu chồng làm thủ tục sinh mổ dịch vụ chứ k phải mổ thường, để sau khi mổ mình mới có thể đăng ký phòng dịch vụ (các mẹ lưu ý điểm này nha). Sau khi đăng ký họ hỏi mình là có chỉ định bs hay là mổ bs trực luôn, mình k theo bs nào từ trc nên chọn bs trực luôn. Lúc ctc mở dần, các cơn gò xuất hiện liên tục mình đau k thể tả, cảm giác 2 con muốn thúc để banh người mình mà chui ra. Mình phải ngồi chờ đến lượt mổ vì các bs cũng đang có ca mổ kín hết, mình chờ trong vòng 2 tiếng đồng hồ thì mới đến lượt.

Trước khi vào phòng mổ, mình phải cởi bỏ tất cả quần áo, giày dép, nữ trang (nếu có) đưa cho người nhà giữ, từ lúc này người nhà k đc gặp mình nữa. Rồi mình đc cạo lông mu sạch sẽ, đc phát 1 cái vòng nữa (lúc nhập viện đc phát 1 cái màu hồng, trc khi mổ đc phát 1 cái nữa màu vàng), trên đó ghi tên tuổi, số lượng thai và nn sinh mổ, mình đc đẩy vào phòng mổ, chỉ mặc 1 chiếc áo như của bs phẫu thuật.

Trong phòng mổ lạnh buốt người, mình đc truyền dịch, gây tê cột sống, trong quá trình mổ mình vẫn tỉnh và trò chuyện đc. Quá trình mổ kết thúc trong vòng 15p từ lúc đc gây tê. Khi 2 con ra đời bs sẽ đọc thứ tự và cân nặng, đồng thời đưa cho mình xem mặt trc khi chuyển ra ngoài. Bên ngoài người nhà mình cũng sẽ đc thông báo qua 1 bảng điện tử về thông tin của con.

Mình mổ xong đc chuyển ra phòng hậu phẫu, bs sẽ theo dõi tình trạng của mình như h/a, nhiệt độ, nếu ổn thì sẽ chuyển về phòng. Người nhà mình trong lúc mình mổ đã làm xong thủ tục đặt phòng và về đó nhận phòng chờ sẵn, khi mình đc rời phòng hậu phẫu thì sẽ về phòng cùng với con luôn, ban đầu mình định đặt phòng 2 giường (1tr/ngày) nhưng vì hết phòng nên đành lấy phòng 5 giường (600k/ngày), tuy nhiên đã là phòng dịch vụ thì rất tốt, có máy lạnh, phòng rộng khang trang, toilet sạch đẹp.

Sau khi về phòng mỗi ngày mình sẽ đc chăm sóc vết may, ktra h/a, đo nhiệt độ, cấp thuốc uống, tiêm thuốc, sinh thường thì 3 ngày là về, còn sinh mổ thì 5 ngày, ngày thứ 3 tháo băng còn ngày thứ 5 trc khi về sẽ cắt chỉ, tái khám sau 1 tháng.

Đi sinh ở Từ Dũ thì chi phí mọi thứ phải tạm ứng cho bv trc, khi ra viện sẽ thanh toán lại sau, về phần ăn uống thì ở bv cũng có canteen, dịch vụ phục vụ tận giường nằm có điều là chi phí cũng k rẻ, xung quanh bv thì muốn gì cũng đều có.

Trc mắt thì mình chia sẻ vậy, nếu ai quan tâm vđ j thì có thể hỏi và mình sẽ tư vấn kỹ thêm nha.