Mình bị xoang trước khi mang bầu các mẹ ạ. Dấu hiệu là sáng ra mình hay có cục đờm ở cổ họng, không hề viêm họng mà có đờm thì các mẹ nên nghĩ đến khả năng bị xoang nhé. Thế là trước khi mang bầu mình đi chữa bác sĩ Phấn ở Thành Công. Mình chẳng biết tên của cái việc bắt nằm ngửa ra thở bằng mồm kêu kê kê, bơm nước muối vào rồi hút ra gọi là gì, cứ tạm gọi là hút mũi nhé. Mình hút thế khoảng 1 tuần và có thuốc men đầy đủ. Khi kết thúc lộ trình bác sĩ không quên kê thêm 1 đơn thuốc nói là phải bảo dưỡng nó ko thì sẽ dễ bị lại. Mình đã nói rõ ý định muốn có em bé rồi, bsi bảo ko sao, có bầu uống vẫn được. Thế là mình mua, về đọc hướng dẫn sử dụng té ngửa ra là có đoạn chống chỉ định cho phụ nữ mang thai -> ngu lần 1.

Tức là trước khi mang bầu thì tình trạng xoang của mình cũng ổn định hơn, ít thấy đờm ở cổ nữa. Có bầu và đến thời kỳ thai thứ 2 (tức là tháng thứ 4,5,6) thì mình thấy nó trở lại, rất khó chịu. Biểu hiện là cứ đi ngủ là tịt mũi khó thở, khổ sở lắm các mẹ ạ. Mình search trên mạng thấy bảo thuốc chữa tốt nhất cho các bà bầu là tỏi. Thế là ngày nào mình cũng hít cái rượu tỏi (tức là tỏi ngâm với rượu trong 1 cái lọ) như nghiện ý. Cứ 1 lúc là hít. Hiệu quả tức thì. Mùi thì mình ko thấy hăng j cả, ko thấy khó chịu j cả, sướng là đằng khác ý vì thông mũi. Sau nhiều ngày làm thế mình thở được rất thông thoáng, đêm ngủ ngon lành.

Đến tuần thứ 35, xoang quay lại trầm trọng hơn, mủ đặc toàn tập 2 bên lỗ mũi, nhiều lắm, không tài nào thở nổi, khổ sở lắm các mẹ ạ. Mình còn ko ăn ko uống được ý vì thở bằng mồm nhé. Thế là mất tín nhiệm ông Phấn mình sang ông Tuấn cũng ở Thành Công. Lại 1 lộ trình hút mũi nhưng không đỡ vì thứ nhất bụng to quá nằm ngửa rất khó, mình hút thế rất mệt vì thở bằng mồm. Rồi mấy em nhân viên cũng không hút lâu vì thấy mình mệt. Về nhà đêm không ngủ được, đau buốt mấy ổ xoang, nhất là xoang hàm 2 bên má. Mình quyết định hút nội soi bsi Tuấn. Ông ý khám bảo là mũi mình mọc ra 2 cái j như 2 cái gờ ý bảo kiểu gì cũng phải mổ, đẻ xong quay lại đây mổ. Nghe đã thấy chán rồi. Bsi hút nội soi cho mình, mình ngồi yên ko động đậy, buốt nước mắt tứa ra nhưng vẫn ngồi rất yên, thế mà ông ý chọc cho chảy chả máu. Lúc ý mình ko biết bị chảy máu, lúc lau mũi mới thấy máu thì ông ý bảo ko sao đâu, bình thường, rồi cho cái hút vào hút máu chảy ra. Lúc ra hút mũi tiếp thì mấy em nhân viên bảo là mình hắt xì lúc hút hay sao mà chảy máu, mà mình có hắt j đâu, sao ông ý lại nói thế nhỉ??? Ra ông kê thuốc kháng sinh, rút kinh nghiệm lần 1 nên mình đòi cái hướng dẫn sử dụng, đọc có thuốc bảo là không nên dùng cho phụ nữ có thai, mình bảo ko mua. Mấy em nhân viên bảo thế đợi bsi sẽ tư vấn cho. Khi ông tư vấn, mình chỉ cho ông ý xem thì ông ý bảo chắc mới thêm dòng ý vào chứ trước đến nay vẫn dùng mà, không thấy có chỗ chống chỉ định ý (thế thuốc này mới ra version mới chắc). Ông ý bảo ko sao đâu. Mình kiên quyết không mua. Ông ý cứ bảo là ko sao đâu. Mình chỉ mua lọ otrivin 0,05% về nhỏ. Lọ otrivin này hiệu nghiệm thật, nhỏ cái thông cả 2 bên mũi sướng như tiên, nhưng ko được sử dụng quá lâu (quá 5-7 ngày). Mình chơi đến 4 ngày rồi và vẫn kết hợp đến hút mũi nhưng thấy rất lo vì nếu ko đỡ và qua số lượng ngày cho phép dùng otrivin thì mình biết làm sao? Mủ vẫn xuống rất nhiều, đặc quánh. Mình có sưu tầm đủ thứ để chữa như ngửi tỏi, hoa cứt lợn, ở nhà mua lọ nước muối về tự rửa, nhưng đúng là ko có otrivin thì ko tài nào thở nổi. Mình quyết định đổi bsi sang bác sĩ Lê Xuân Cành ở Minh Khai (rất xa so với nhà mình) nhưng ông xã vẫn rất chịu khó đưa đi đưa về. Bsi Cành hút nội soi là chính chứ ko hút mũi kiểu bơm nước muối vào, kết hợp chấm họng và nước súc họng. Đúng là nếu thở bằng mồm nhiều thì nguy cơ viêm họng cao hơn thật vì đợt chữa bsi Tuấn họng mình sưng lên mấy lần, đến là khổ, hết xoang lại họng. Còn cái phần mũi xưng lên mà bsi Tuấn cứ nhất nhất bảo mình phải mổ ý, mình có hỏi bsi Cành thì bsi bảo chẳng làm sao cả, cứ kệ nó, chẳng ảnh hưởng gì. Còn bsi Tuấn nói như đinh đóng cột là kiểu gì cũng phải mổ làm mình đã mệt lại hoang mang. Mình chữa được 1 tuần thì 2 hôm nay mình cai được otrivin, tất nhiên mũi vẫn nhiều mủ đặc lắm, nhưng ít nhất thở được 1 bên mũi. Khi đi ngủ vẫn sợ vì lúc ngủ là lúc mũi ngạt nhất nhưng mình dù sao cũng đã ngủ được. Mình giờ thai tuần thứ 38 rồi. Vẫn đang duy trì chữa và sẽ cập nhật tình hình cho các mẹ sau. Mình chỉ mong cho con từ từ hãy ra cho mình chữa xong cái mũi đã, chứ ngạt thở thế này sinh con làm sao.

Bài học cho các mẹ mang bầu bị xoang hay có nguy cơ bị xoang nè: Chịu khó súc họng hàng ngày, giữ ấm cổ họng, thấy có dấu hiệu bệnh là chữa ngay, đừng để nặng như mình, khổ lắm. Chọn bsi nào thân quen tí, chứ bsi có tâm như bsi Cành giờ hiếm lắm, chỉ muốn bán thuốc và bán rõ đắt. Các mẹ mua thuốc cũng phải đọc hướng dẫn sử dụng và phần chống chỉ định nhé, không mất tiền ngu như mình.