Bé nhà mình thì được 12 tháng rưỡi rồi, mình muốn chia sẻ chút ít kinh nghiệm lần đầu vượt cạn với các bạn c.bị làm mẹ nhé.

mình sinh dịch vụ ở bv hùng vương. Lúc sinh mình đăng ký dv sinh gia đình, là mình được sinh trong 1 fong riêng, có 1 người nhà được vào cùng mình lúc mình sinh (sinh dv thường thì tạm ứng 3tr, dky dv gd thì đóng 4tr). và dịch vụ đẻ ko đau (thêm 500k, nhưng đã đóng trước 4tr thì ko fai đóng thêm).

mình thấy lợi ích của việc đẻ ko đau là sẽ ko làm mình mất sức, hoàn toàn ko thấy đau ( cái này bạn fai nở được 3,4 fan thì bs mới chích thuốc cho bạn được) lúc chích thuốc thì fai nằm ôm bụng cong lưng lại như con tôm, vì bụng gần sanh rất to nên rất khó cong lưng nhưng ráng càng cong càng tốt, vì lúc đó xương sống càng hiện rõ, bs càng dễ chích thuốc cho bạn. Lúc chích thì chỉ cảm thấy nhói lên 1 cái rồi thôi. Sau 5f thì mọi cảm giác đau đớn hoàn toàn tan biến. Mình thấy khỏe hẳn ra. Lúc sanh thì khi nào bs kêu rặn thì mình rặn, kêu ngưng thì nhưng chứ hoàn toàn ko thấy đau nữa, kể cả lúc cắt, may. Sinh xong thấy khỏe vô cùng, vẫn nói chuyện bình thường, ko hề mất sức.

Nhiều ng nói đẻ ko đau sau này bị đau lưng hay tác dụng fu gì đó mình ko biết, nhưng mình đã tham khảo rất kỹ và đọc được nhìu tài liệu y khoa nói rằng chưa hề có kết luận khoa học nào nói đẻ ko đau sẽ bị tác dụng fu sau này, thậm chí còn tốt cho sản fu vì ko làm mất sức. Chứ mới nở có 3,4 fan mình đã thấy đau kinh khủng và đuối sức lắm rồi, nếu ko chích thuốc mà đợi đến lúc nở 7,8 fan mới sanh thì chắc mình ko đủ sức mà rặn vì mình chịu đau kém lắm.

còn lợi ích của việc chọn dv sanh gd: mình sẽ ko còn lo lắng, giảm bớt sợ hãi vì suốt quá trình vượt cạn cho đến khi ra fong luôn có ng thân ở bên cạnh. Đó là 1 sự động viên tinh thần rất lớn đối với những bà mẹ vượt cạn lần đầu. Lúc mình sanh thì ox mình ở bên từ đầu chí cuối. Bây giờ mỗi lần nhắc lại, ox mình còn ko thể diễn tả hết được cảm xúc lần đầu tiên tận mắt thấy sinh linh bé bỏng mà từng ngày 2 vc mong đợi xuất hiện. Điều đó làm cho chồng bạn hiểu bạn đã sinh đẻ cực khổ thế nào và 2 bạn sẽ thấy hf hơn, iu nhau hơn.

và đặc biệt sanh dv ở bv hùng vương cực kỳ tốt. Mỗi tháng mình vẫn khám đều đặn trong bv, ko hề có bs riêng hay gởi gắm bs wen biết nào, vậy mà vẫn được chăm sóc chu đáo. Thậm chí bs đở đẻ cho mình xong, ox mình biếu chút đỉnh cũng nhất định ko nhận, lại nc rất nhẹ nhàng.

Sau khi sinh mình nằm fong riêng 600k/ngày, có ml, tv, tủ lạnh, máy nước nóng, bình nóng lạnh đầy đủ, mình nằm 1 giường riêng, bé có nôi nằm riêng, có 1 divang cho ng nhà nghỉ ngơi, 1 bộ bàn ghế cho khách tới thăm, ngày wet và lau nhà 2 lần, đưa 2 bộ đồ cho bạn thay, thay rác 2 lần. Nằm fong riêng có 1 cái lợi là trưa và tối mình ngủ thoải mái khóa cửa, yên tâm khỏi fai canh đồ đạc, khách khứa tới thăm cũng có chổ ngồi chơi thoải mái, ko sợ làm fien ai và cũng ko bị ai làm fien, có điều hơi mắc, nhưng mình thấy đáng. Đang ký luôn cơm bà đẻ trong bv, 50k/ ngày 3 buổi, rất nhìu và rất ngon nhé, lại hoàn toàn đảm bảo vs. Sáng thì hủ tíu, nui hoặc bánh canh thịt bằm thơm ơi là thơm, trưa chiều thì cơm, canh, 2 món mặn.

Nói chung lần sanh vừa rồi của mình tốt từ a-z. Mình sanh thường nên tổng chi phí khoảng trong vòng 10 triệu đổ lại thôi.

Chút ít kinh nghiệm chia sẻ với các bạn sắp làm mẹ nhé. Chúc các bạn mẹ tròn con vuông.