Mình đang buồn và lo vô cùng, 38 tuổi mang thai lần 2, được chỉ định chọc ối do lớn tuổi (BS Cường). Mình cũng đắn đo mất 2 tuần mới dám chọc, vì cũng muốn không phải lo cho đến khi sinh. Nhưng tất cả những gì mình nghĩ ngược lại, không phải hết lo mà thêm lo.

Hành trình chọc ối:

Vì mình đã SA bác Cường và có chỉ định nên chỉ mất một buổi tư vấn 300k, sau đó đồng ý thì hai vợ chồng ký cam kết giống như đi phẫu thuật. Chi phí làm karyotyping (nhiễm sắc thể đồ) là 2tr7, nếu cần kết quả nhanh QCR (cho 4 hội chứng phổ biến) thì đóng thêm 2tr, yêu cầu bác Cường trực tiếp chọc thêm 2tr nữa. Mất một buổi đi xét nghiệm máu, nước tiểu hết 1tr3. Đủ điều kiện thì hẹn ngày chọc ối. Mình làm vào thứ 6 vì còn nghỉ nên sát thứ 7, CN tiện hơn. Sáng thứ 6 hôm đó vắng, có 7 mẹ thôi. Đến đưa giấy tờ xong, đo huyết áp, mặc quần áo rồi ra ngồi chờ. Lúc ngồi tám chuyện cho đỡ căng thẳng. 9h30 bác C mới lên, mình số 2 nên vào nhanh. Bác C chọc mấy người đầu liền dù chỉ có mình và một mẹ nữa đóng tiền yêu cầu bác ấy chọc. Với mình, chọc ối rất nhẹ nhàng chắc tại da bụng mình mỏng, không đau bằng lấy máu, chưa đến 1 phút xong 1 mẹ, 15 phút là xong hết 7 mẹ. Chọc xong ngồi ghế dài tựa lưng nghỉ ngơi, 30 phút sau vào SA chỉ kiểm tra tim thai thôi rồi về.

Sau chọc ối:

Mình nghỉ ở nhà 3 ngày, chỉ nằm, ăn và đi vệ sinh, sau 3 ngày đi làm, nhưng nỗi lo sảy thai, rỉ ối kéo dài hết 2 tuần, vì mình tìm hiểu thì sau 2 tuần không có nguy cơ sảy do chọc ối, trừ mẹ nào bị rỉ ối.

Kết quả:

Kết quả nhanh có ngay chiều hôm chọc, mình cũng không nghĩ nhanh vậy vì lúc tư vấn nói 3-5 ngày. Kết quả nhanh của mình tốt, vậy là nỗi lo con bị mấy hội chứng nguy cơ cao do tuổi được giải tỏa.

Tuy nhiên, sau 2 tuần (hẹn 3 tuần) trung tâm gọi (gọi sớm thì biết có vấn đề gì rồi), họ bảo có nghi ngờ NST của bé nên hai vợ chồng lên lấy máu làm NST đồ. Sáng hôm sau vợ chồng mình lên. Họ lấy NST đồ của con ra và giải thích, số lượng NST của con hoàn toàn bình thường, nhưng duy nhất cặp NST số 9 bị nghi ngờ có bất thường cấu trúc 1 cái. Như mình nhìn thì cái này có hình dạng hơi khác thường (lùn và rộng hơn cái còn lại). Họ chỉ nói nghi ngờ chứ không chắc là bất thường, có thể là sinh lý bình thường nên muốn lấy máu bố mẹ làm NST đồ để xem di truyền từ ai. Mình có hỏi nếu bố mẹ bình thường thì sao, họ nói cũng chưa biết. Trời ơi, đây mới là giai đoạn khủng hoảng vì phải đợi thêm 2 tuần nữa, lúc đó mình 24 tuần rồi. Với lại thông tin của họ cho mình là quá ít, họ không có bất kỳ thông tin cụ thể là bất thường loại nào (mất đoạn, đảo đoạn,...). Mình sợ muốn chết vì mất đoạn NST này khá nguy hiểm, chỉ có đảo đoạn là bình thường. Xét nghiệm NST bố mẹ chỉ để tham khảo thôi, mà họ cũng chả biết bất thường như thế có ảnh hưởng hay không. Vậy thì mình làm thế nào đây, sống trong nơm nớp lo sợ? Đấy, chọc ối khổ thế đấy, trước khi làm cứ nghĩ họ đọc kết quả là rõ ràng hết để quyết định, nhưng không.

Các mẹ có chọc ối cùng vào chia sẻ nhé. Mình buồn mấy ngày hôm nay rồi, chờ đợi số phận.