Không biết các mẹ thế nào chứ em mang bầu con so, em thấy vất vả vô cùng...

Đây là cuốn Nhật ký những ngày mang thai khó nhọc để thấy việc mang thai có ý nghĩa hơn, yêu con hơn!Mọi người cùng chia sẻ để có những bài học để giúp các mẹ khác không mắc lỗi trong khi mang thai nhé.

Chia sẻ một tí về bản thân!

Bài Học 1 Không thử thai quá nhiều, bởi có thể có thai mà thử chỉ lên 1 vạch :Surprise:

Hồi mới cuối kỳ kinh em cảm nhận người thay đổi, linh tính báo cho biết là sắp được làm mẹ :LoveStruc: ( mặc dù chưa hề trễ kinh ) . Thấy các chị trên này bảo là 7-10 ngày sau khi qh có thể test được rồi đâm ra em ham...

Cứ cách 1 ngày em lại làm 1 que QT . Thử miệt mài, có hôm 4h đã dậy đi thử . Ấy thế mà nó toàn 1 vạch, hết chục que, lại bắt chồng đi mua chục que khác về thử.

Trễ kinh 2 ngày, 3 ngày, 5 ngày, . Đều thử, vẫn 1 vạch

TRễ kinh 7 ngày : Thấy máu báo nâu ở đũng quần, hý hửng thử 2 lần : 1 Vạch

TRễ kinh ngày thứ 8 : Thử - Không lên thêm vạch nào ngoài 1 vạch, điên tiết xé tan que thử ra :RaisedEye

Trễ kinh 10 ngày: 1 vạch, ném cái bụp que vào thùng rác, hét ầm cả lên.

Đi vào khóc mếu với chồng "Rõ ràng em thấy người khác lắm, em cảm nhận đúng là mình có em bé rồi mà :(("

Chồng nhìn mình ái ngại: "Chắc không hợp loại que này, mai anh đi mua que khác cho... "

Còn 1 que cuối trễ kinh 12 ngày, vẫn 1 vạch.

Hết que rồi chồng cũng không cho mua nữa, vì thấy thái độ mình "hư" sau khi thử que.

Tiền sử mình bị tắc kinh, thường phải uống thuốc điều hòa kinh nguyệt.

... Rục rịch chuẩn bị đi khám bệnh tắc kinh :Sigh:...

Mình cưới đầu tháng 3. Hai bên gia đình tất bật cưới vội trong 2 tuần vì muốn có baby năm nay. Mình đã nghĩ kế hoạch baby Tân Mão coi như toi. 2 năm nữa mới được có em bé vì kỵ tuổi vô cùng :-< . Bao nhiêu cố gắng 2 bên gia đình, bố mẹ... đổ đi hết. Chồng mình thì đã 33t ... Nghĩ đến đó mình xì trét nặng. :(

Về thăm bà Ngoại, 2 vợ chồng đi chợ , trông thấy quầy thuốc . Mình nằng nặc đòi vào mua . Chồng lại chiều. Về nhà lao vào phòng wc luôn... Trời ơi , 2 vạch, 2 vạch, có ai hạnh phúc như tôi không!!! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Kiss::Kiss:

=>
Bài học: Tùy cơ địa từng người mà lên 2 vạch sớm hay muộn, đừng thử nhiều quá vừa tốn tiền mua que thử vừa chuốc bực dọc vào người, cũng nên tự tin vào bản năng người mẹ, hãy lắng nghe cơ thể mình. Đừng căng thẳng quá ảnh hưởng không tốt đến baby. :

Bài học 2: Cẩn tắc vô áy náy .

Đây có lẽ là điều mà mình hối hận nhất trong nhật ký làm mẹ.

Dù trễ kinh nhưng không biết là có em bé nên mình về thăm bà ngoại ở Hải Phòng. Tuy 2 vợ chồng đi xe riêng, nhưng đường xa và xóc cách gần 200km cả đi và về.

Ở HN mình có người giúp việc nên không phải động chân động tay việc gì, nhưng về nhà bà ngoại, mình làm mọi việc như con trong nhà : Đứng lên ngồi xuống nấu cơm, ngồi xổm rửa bát, chổng mông quét và lau nhà...

Về tới HN mình đã bị ra dịch máu loãng... Tuy nhiên mình bất cẩn vẫn cho là máu báo, vẫn đi lại bình thường, do cơ thể chưa có gì thay đổi mình vẫn hoạt động y như chưa có em bé (đứng lên ngồi xuống, trèo phắt lên giường, với đồ trên cao). Hôm sau thấy đau bụng dưới, vội vàng đi siêu âm...

Kết quả bi thảm: Bị động thai, dọa sảy, yêu cầu nằm bất động , theo dõi thường xuyên, uống 1 đống thuốc... (và mình đã phải nằm như vậy suốt gần 2 tháng mới hết ra máu hẳn và hết đau bụng)

Đặc biệt: Có 1 tuần ra máu tươi mình phải nằm im trên giường, nằm ngửa, không vặn mình, đau người ê ẩm y như bị ai đánh đập... Mọi sinh hoạt, ăn, đánh răng, vệ sinh đều trên giường hết.

Mẹ chồng mình phải đi cúng bái khắp nơi, bỏ việc một tuần để chăm sóc mình :Sad:...

Mẹ ruột xin nghỉ 3 ngày lên HN thăm mình

Chồng đổ bô suốt cả tuần...

Kinh nghiệm rút ra :
Đừng bao giờ cho chủ quan khi trễ kinh, cho dù chưa chắc chắn cũng hãy coi như đã có thai. Dù cơ thể mình chưa có thay đổi gì nhưng các chị em cần phải nghĩ rằng có một sinh linh bé bỏng , yếu ớt rất dễ tổn thương đang nằm trong cơ thể mình. Mọi hoạt động cần thật nhẹ nhàng . Có thể với người khác chửa 2 tháng hay 8 tháng vẫn gánh nước chạy ầm ầm không sao, nhưng với mình chỉ cần kiễng chân với đồ cũng có thể mất em bé vĩnh viễn. Hãy nhớ kỹ một điều "cẩn tắc vô áy náy"

Bài học 3:

Không siêu âm ổ bụng quá sớm

Mình cứ nghĩ siêu âm sớm là tốt, mà siêu âm 4 chiều thì "xịn" và hiện đại nhất, cũng chẳng đắt hơn siêu âm thường bao nhiêu tiền. Thế là 7 tuần đã 4 chiều :Straightf:.

Về bị mẹ chồng mắng té tát... rằng có hại cho thai nhi, mới đầu mình cứ nghĩ các cụ cổ hủ, tuy rằng chẳng Phục nhưng thôi mẹ nói thì nghe >_

Mình thử tìm hiểu trên net thì thấy rằng hóa ra mẹ chồng nói đúng :( Siêu âm ổ bụng quá sớm thì làm giảm sự phát triển của thai nhi.

Kết quả: theo cách tính tuổi thai theo lý thuyết và thực tế siêu âm thì em bé của mình bị hụt 2 tuần...

Tức là kết quả siêu âm là 9 tuần chẳng hạn, nhưng tính theo kỳ kinh cuối của mình thì lẽ ra phải được 11 tuần rồi :(

Mình cứ buồn mãi liệu có phải do mình siêu âm 4 chiều sớm quá nên em bé bị còi và chậm phát triển như trên báo mạng nói không :Crying:

Kinh nghiệm: Không nên đi siêu âm ổ bụng quá sớm, nếu chỉ để xem em bé đã vào btc hay chưa chỉ cần đầu dò là đủ + chuẩn hơn. Nên vào cơ sở uy tín vì đầu dò nhiều người chọc đau lắm hơn nữa lại làm ảnh hưởng đến baby của mình.

Bài học : Phải Nắm chắc lịch khám thai định kỳ, lịch tiêm, lịch làm hồ sơ, lịch xét nghiệm ...

Mình đi khám cũng cẩn thận, nhưng bác sĩ chả dặn dò gì là khi nào làm xét nghiệm như thế nào.

Khám ở tuần thứ 10 bs nói 1 - 2 tháng sau khám lại. Không cần phải đi nhiều.

Được 13 tuần lại đọc được thông tin trên mạng:

"Cần siêu âm 4D lần đầu tiên để lấy khoảng sáng sau gáy để xét nghiệm em bé có mắc dị tật bệnh Down. Kết quả chỉ chính xác ở tuần 12. sang tuần thứ 13 - 14 có thể làm xét nghiệm nhưng kết quả không phải là kết quả chính xác nhất "

Mình té ngửa, quan trọng thế mà chẳng biết...

Nói với mẹ chồng lại bị mắng là cái gì cũng không biết... :Crying:

Vội vàng đi xét nghiệm. Tiện thể xét nghiệm Rubella luôn.

Kết quả : Rubella Igg Dương Tính, IGM âm tính (mới làm cách đây 2 hôm thứ 7 đi làm xét nghiệm lần II , cả nhà đang lo sốt vó) Khoảng sáng sau gáy chưa có kết quả cụ thể.

Bài học: Mình không biết mọi người nghĩ thế nào hay tặc lưỡi cho qua cố nặn ra cái suy nghĩ "con mình khỏe mạnh cần gì làm xét nghiệm", nhưng theo mình tất cả các xét nghiệm đều cần thiết. Mình không hề sốt, không hề phát ban, không hề đau đầu gì hết nhưng vẫn làm xét nghiệm Ru vì mình biết có người không có triệu trứng gì vẫn mắc Ru và vẫn phải bỏ bé. Có những người thể chất tốt, họ hàng vài đời không tai bị thần kinh, điên hay down gì cả mà cuối cùng vẫn có kết luận "Dị tật ống thần kinh". Đừng đặt sinh mạng, cuộc sống cả đời của con mình vào một trò hên xui...

Và lưu ý thời điểm nào có lịch việc cần làm của thời điểm đó, nắm chắc lịch để thực hiện tốt cho thai nhi hơn
.