Chào các bạn, mình thấy nhiều bạn ở đây không được vui khi thai nhi không được đủ cân nặng. Qua bài viết này mà mình sưu tầm, lược dịch và chia sẻ này hy vọng sẽ giúp được ít nhiều các bạn. Khi viết lên bài này thì bà xã mình cũng đang ở tuần thai thứ 30 nên cũng chưa có kinh nghiệm gì nhiều. Tuy nhiên, những gì mình viết đều là các kiến thức mình tìm tòi có chọn lọc trên mạng nên các mẹ có thể an tâm cùng thử nghiệm :)

Bài viết này được dành cho các mẹ có thai nhi nhẹ cân so với tuần tuổi, nhưng cũng có thể áp dụng với những ai mong muốn điều chỉnh cân nặng của con theo ý mình (dựa vào bảng theo dõi chỉ số thai nhi để biết khi sinh ra con sẽ khoảng bao nhiêu kg).

Bí quyết giúp thai nhi tăng cân nhanh thực ra rất đơn giản: các mẹ hãy chọn cho mình 1 chế độ ăn uống thật hợp lý (chi tiết mình sẽ trình bầy ở dưới), 1 chế độ nghỉ ngơi thích hợp và 1 tinh thần thoải mái vui vẻ :)

Về chế độ ăn uống :

Mình xin chia ra cách ăn uống như sau :

Sáng : ngay sau khi ngủ dậy các bạn hãy làm một cốc nước khoảng 200ml để kích thích và làm sạch dạ dầy sẵn sàng cho 1 bữa sáng ngon miệng (không nên uống nhiều quá nhé, sẽ làm giảm dịch vị dạ dầy) các bạn ăn nhẹ nhưng phải đủ dinh dưỡng cần thiết, nếu bạn muốn bổ sung trứng thì ăn vào bữa sáng có lẽ là thích hợp nhất. Không nên ăn quá no vào bữa sáng mà nên ăn nhẹ nhàng và đủ chất. Ăn sáng xong có thể làm một cốc nước hoa quả hoặc sữa tươi.

Tới khoảng 10h sáng, tức giữa bữa ăn sáng và bữa trưa thì các bạn có thể bổ sung 1 cốc sữa tươi hoặc 1 cốc sinh tố hoa quả (như bơ + sữa).

Trưa: sau khi ăn cơm trưa các bạn nên bổ sung 1 viên vitamin tổng hợp cho phụ nữ có thai để nhằm bổ sung dưỡng chất cân đối phòng khi ta tăng cường protein sẽ khiến mất cân đối về dinh dưỡng. Sau khi ăn và uống vitamin xong bạn có thể ăn sữa chua hoặc 1 cốc nước hoa quả hoặc ăn hoa quả kèm theo.

Tầm 3h chiều (tức giữa bữa trưa và bữa tối) các bạn có thể bổ sung thêm dưỡng chất bằng 1 cốc sữa tươi và 1 ít hoa quả hay đồ ăn vặt cho bà bầu.

Bữa tối: đây là khoảng thời gian mà bạn quay quần bên gia đình nên khi ăn sẽ cảm thấy ngon miệng nhất. Tuy nhiên bạn đừng nên ăn quá no vào bữa tối này, hãy tập trung vào ăn đa dạng các thức ăn và quan trọng là hãy luôn cảm thấy vui vẻ ngon miệng với những thứ mình ăn :) Nếu bạn đang mang thai ở giai đoạn cuối thì có thể bạn sẽ muốn bổ sung DHA vào thời gian này, nếu muốn bổ sung DHA bạn hãy chọn các sp an toàn với phụ nữ có thai như dầu cá (salmon, Anchovy, Sardine) tránh xa các loại các mập, kiếm, kình, thu..(những loại cá biển sâu lạnh có nhiều thủy ngân), hoặc bổ sung DHA bằng tảo biển.

Trước khi đi ngủ khoảng 1h đồng hồ bạn hãy bổ sung thêm dinh dưỡng bằng 1 cốc sữa ấm nhé.

Các bạn nào có thói quen sử dụng cafe, thuốc lạ thì cố gắng bỏ không sử dụng trong thời gian mang thai nhé. Thuốc lá là 1 trong những yếu tố gây nên tình trạng thai nhị đẻ non, nhẹ cân.

Bên cạnh chế độ ăn uống hợp lý thì cần phải có một chế độ nghỉ ngơi thích hợp và tinh thần thoải mái vui vẻ :) chế độ nghỉ ngơi thích hợp chỉ đơn giản là giảm các việc nặng (nhờ chồng hoặc người khác làm) và ngủ nghỉ đủ khoảng 8h một ngày. Như các bạn cũng biết tinh thần có thoải mái thì ăn mới thấy ngon miệng và qua đó thức ăn mới hấp thụ được tốt hơn.

Điều quan trọng trong tất cả các bữa ăn nhằm tăng cân thai nhi thật nhanh là bạn hãy chọn các sản phẩm có chứa hàm lượng Protein (tức đạm) thật cao, tôi sẽ giới thiệu với các bạn những loại thực phẩm có chứa hàm lượng protein cao nhất với hàm lượng đi kèm trên 100gr ở dưới đây để giúp các bạn chọn lựa nhé. Có thể là không theo thứ tự về hàm lượng :)

Với những mẹ cần thai nhi phát triển cân nặng thật nhanh thì hãy bổ sung 1 hàm lượng khoảng 80-100gram protein 1 ngày nhé.

#1: Bơ-quả bơ: bơ là 1 trong những loại thực phẩm chứa hàm lượng protein cao nhất với khoảng 40gr protein trên 100gr. Sẽ càng thêm chất lượng nếu bạn mua quả bơ về và say sinh tố bơ với sữa (sữa tươi, sữa chua).

#2: Đậu (đậu đỗ nhé, không phải đậu phụ) : đậu càng già, càng lớn, càng trưởng thành thì chứa hàm lượng protein càng cao. Với khoảng gần 40gr protein trên 100gr đậu đỗ. Mua đậu đỗ về xào với thịt bò thì vừa nhiều đạm vừa ngon phải biết.

#3: Thịt bê và bò nạc: 100gr thịt bò hoặc bê nạc cung cấp tới khoảng 36gr protein. Nên dễ hiểu vì sao các mẹ hay mách nhau tăng cường thịt bò để giúp thai nhi tăng cân nhanh rồi chứ ?

#4: bí ngô, bí ngô rang và hạt giống dưa hấu: các loại hạt, quả này rất phổ biến và thông dụng ở đất nước chúng ta. Chúng có chứa 1 hàm lượng 33gr protein trên 100gr hạt. Hạt dưa, hạt bí mà các bạn thời thiếu nữ hay ăn cũng rất tốt đấy nhé.

#5: thịt nạc (gồm thịt gà, lợn, cừu và thịt gà quay) : chúng chứa 1 hàm lượng khoảng 30gr protein trên 100gr. Các bạn nên ăn nhiều thịt nạc, hạn chế thịt mỡ trong giai đoạn thai kỳ nhé.

#6: Cá và trứng cá (các loại các nước ngọt nói chung và mấy loại cá biển an toàn như Cá cơm, cá hồi, cá mòi..) Cá luôn rất tốt để bổ sung trong thai kỳ, các bạn có thể bổ sung những loại cá an toàn như cá chép, tránh các loại cá biển sâu nước lạnh có hàm lượng thủy ngân cao gây nguy hiểm cho thai nhi như Thu, kình..Cá cung cấp 1 hàm lượng protein khoảng 30gr trên 100gr. Ngoài ra, trứng cá và trứng cá muối cũng cung cấp 1 hàm lượng protein rất cao.

#7: Tảo xanh, tảo xoắn: Đây thực sự là nguồn cung cấp protein khổng lồ với gần 60gr protein/100gr, một hàm lượng rất lớn và an toàn. Ngoài ra các sp tảo xoắn bán trên thị trường còn chứa 1 hạm lượng rất nhiều vitamin và khoáng chất đấy nhé. Bạn nào hơi gầy gò, thể trạng yếu cũng có thể bổ sung cái này thay vitamin bầu.

#8: Tôm và cua: cung cấp 1 hàm lượng protein khá lớn với khoảng trên dưới 20gr/100gr. Nhưng nên hạn chế và có lẽ tránh ăn tôm hùm nhé các bạn.

#9: Đậu phộng, lạc: rất giầu vitamin và dễ để ăn vặt khi chưa tới hơn 20gr protein /100gr nhé. Nhưng có những tài liệu cho thấy nếu mẹ ăn nhiều lạc, đậu phộng thì sẽ có thể bị dị ứng. Tuy nhiên, nếu bạn không bị dị ứng hay có tiền sử dị ứng thì lạc, đậu phộng an toàn và có thể được sử dụng nhé.

#10: Đây mới là điều ngạc nhiên cho các bạn này : hạt hướng dương là 1 trong những loại hạt có chứa hàm lượng protein rất cao nhé, với khoảng 20gr protein trên 100gr. Nên các bạn có thể thoải mái mua hạt hướng dương và ăn vặt nhé.

Những loại khác như sữa, trứng mà chúng ta hay bổ sung chỉ chứa 1 hàm lượng khá nhỏ protein thôi ví dụ sữa là khoảng 3gr/100gr, trứng là 13gr/100gr. Nhưng sữa đậu nành thì lại chứa 7gr/100gr nhé, tuy nhiên nếu các bạn nào muốn sinh con trai thì không nên uống sp sữa đậu nành.

Bài viết của tôi có thể còn nhiều sai sót, mong các bạn góp ý sau 1 thời gian trải nghiệm. Chúc các bạn thành công với những thực đơn tăng cân nhanh cho thai nhi này nhé.