Cảm cúm là kẻ thù số một của thai phụ và bé cưng trong 3 tháng đầu thai kì. Vì thế ngay khi có dấu hiệu cảm, mẹ chồng mình đã nhanh chóng làm cho mình một nồi xông gồm sả, chanh, gừng… và một số loại thảo dược khác. Xông xong đúng là nhẹ cả người, thấy khỏe hẳn ra. Mình cứ tưởng xông hơi là tốt, ai ngời tuần sau đi khám thai, mới nghe mình có xông hơi giải cảm, bác sĩ la quá trời. Sau đó tìm hiểu những nguy hại của xông hơi mà mình toát cả mồ hôi. 

hình ảnh

Khi xông hơi, thường thì chúng ta sẽ ngồi trong không gian kín, có trùm chăn lại nữa, nên nhiệt độ cơ thể sẽ cao lên bất thường, khiến thai nhi tăng nguy cơ dị tật như vẹo cột sống, ảnh hưởng không tốt đến xương khớp. Hơn nữa, trong không gian kín, lỡ mẹ bầu thấy choáng váng, chóng mặt với nồi nước đang sôi sùng sục như vậy… thật không dám nghĩ tiếp. Đồng thời, áp lực của khí nóng lúc xông hơi cũng tác động đến mẹ bầu, đặc biệt là huyết áp, từ đó sẽ làm giảm lượng oxi cung cấp cho bào thai. Nếu xông hơi thời gian lâu thì thai nhi thậm chí còn có nguy cơ bị ngạt, dẫn đến thai lưu nữa.

Xông hơi nhiều hệ quả nặng nề như thế, nên tốt nhất mẹ bầu nên tránh, ưu tiên dùng các biện pháp giải cảm an toàn cho cả 2 mẹ con như sử dụng tinh dầu tràm, nước muối sinh lí, ăn nhiều lá tía tô…  nhé ạ.