Chào các bạn đang ghé thăm ngôi nhà của tammiu. Mình là tammiu mẹ 2 bé ( 4,5t và gần 3t).Rất vui bạn đã ghé chơi nếu thấy vui và bổ ích hãy để lại những chia sẽ và thả tim cho mình nhé!Xin gửi bình an,hạnh phúc đến các bạn.

Hôm nay mình xin chia sẻ về một chủ đề "Bạn nên chuẩn bị gì khi  sắp sinh em bé"

Khi sắp sinh một em bé bạn có cảm giác như thế nào?

Bạn có hồi hộp,lo lắng không?

Bạn có bị chảy,rỉ nước ối không?

Bạn có buồn nôn không?

Bạn có mắc tè không?

Bạn có thấy em bé sắp rơi ra ngoài không?

Bạn có cảm giác Em bé chuẩn bị chui ra ngoài không?

Bạn có thấy cơn gò xuất hiện liên lục và thấy đau râm ran ở bụng hay quặn bụng không?

Nếu bạn có những dấu hiệu trên thì có lẽ bạn đã sắp chuẩn bị bước vào một giai đoạn để cán đích rồi đấy,hãy thăm khám và để được tư vấn từ bác sĩ để chuẩn bị vào phòng sinh nhé!

Nếu bạn đã trãi qua giây phút ấy hãy hồi tưởng lại khoảnh khắc khi chúng ta chuẩn bị sinh em bé nào? Còn nếu  bạn đang bắt đầu thì hãy bình tĩnh và thả lõng nhé! 

Tất cả rồi sẽ ổn,Hãy tin vào thiên chức làm mẹ,chúng ta sẽ vượt qua chặng cuối để chào đón thiên thần của chúng ta.Chúng ta sẽ nhìn thấy khuôn mặt con với đôi mắt tròn xoe trong veo,ngơ ngác.

Hãy tin bản năng sinh con mà tạo hóa đã bạn cho và đọc thần chú " Mẹ sẽ sinh con ra một cách dễ dàng,mẹ chuẩn bị sinh ra một em bé dễ thương, khỏe mạnh và phát triển bình thường ".Cùng với việc nghe ngóng cơ thể một cách cẩn thận từ những cử động bên trong của chúng ta.Bạn sẽ cảm nhận rõ từng hơi thở và nhịp đập của con chúng ta và bản thân chúng ta.

Việc của bác sĩ bác sĩ lo,việc của mình thì mình lo,tóm lại việc ai nấy làm nhưng nên cẩn thận để quan sát để tránh những trường hợp không tốt xảy ra nhé!

Gợi ý từ trãi nghiệm của bản thân 

*CHUẨN BỊ TÂM LÍ,TRANG BỊ KỸ NĂNG CƠ BẢN CHUẨN BỊ LÀM MẸ

1/ Trò chuyện với các mẹ bầu giải tỏa tâm lí

Trò chuyện với các mẹ bầu giúp giải tỏa sự căng thẳng đây là cách giúp thời gian trôi qua nhanh hơn.

Dù có chuyện gì cũng không quan trọng bằng lúc này hãy thư gian

2/ Hãy nói chuyện với con của bạn,

Nói chuyện như một bé đã hiểu đã biết ,thật sự nó sẽ khó khăn nếu bạn chưa bao giờ làm việc đó.Hành động này giúp bạn và em bé thư giãn cũng như giúp 2 mẹ con sẽ có một cuộc vượt chướng ngại vật dễ dàng

3/ Nghe theo chỉ dẫn của bác sĩ

Không quên nhắc lại những thông tin ,vấn đề của bạn cho bác sĩ biết để tránh những trường hợp bác sĩ quá bận,quá mệt gây ra những sai sót không đáng có.

4/ Chuẩn bị trước đồ dùng

Vật dung khăn,áo,quần,tả,bình sữa,v,v.... trước đó 1-2 tuần kiểm tra trước đó vài ngày để chắc rằng không bỏ sót như thứ quan trọng như: hồ sơ,giấy tờ v.v....

5/ Hãy chuẩn bị trước đó tinh thần làm mẹ

Sẽ có những vất vả,đau đớn,niềm vui,cảm giác lạ lẫm như : Đau,rất đau,cảm giác gọi con,kỹ năng bế con,cho con ti,cơ thể đau nhức,một số những việc làm sau khi sinh.

Hãy vui vì chúng ta được làm những điều đó.Ta làm vì ta muốn làm,vì ta được làm,chứ không phải vì ta phải làm cho ai cả .

6/ Hãy trang bị kiến thức

Trước khi sinh con,nuôi dạy con

vd: Em bé mới sinh đi phân su khoảng 2-3 ngày mới đi phân vàng

Mẹ nên đi lại sớm để phục hồi vết thương và dạ con và bớt đau

7/ Hãy vui,hạnh phúc

Thay vì cáu bẳn,khóc than .Vì có con là một niềm hạnh phúc không phải ai muốn cũng được ,được làm mẹ để hiểu mẹ mình đã vất vả như thế nào.Trưởng thành hơn khi ta trãi qua những thử thách của cuộc đời.

Còn đau quá có thể khóc,vui có thể cười nhưng hãy cảm nhận rằng tất cả mọi thứ đến trong cuộc đời chúng ta đều có lí do,đều có nhân duyên đều có sứ mệnh hãy cảm nhận sự hạnh phúc đến từ bên trong bạn nhé!

Tất cả đều có giá của nó

8/ Hãy chia sẻ những điều chưa biết,lo lắng với người thân của bạn,hoặc nếu vì hoàn cảnh bạn chỉ có một mình thì hãy cổ vũ bản thân" Mạnh mẽ lên nào cô gái,đây chỉ là một bài test cho một hành trình ở phía trước,Mình sẽ làm tốt " . Hít sâu,thở ra bình thãn nhẹ nhàng.

Cuối cùng sẵn sàng vượt cạn. Chúc bạn vượt thành công,mẹ tròn con vuông. Nếu thấy bổ ích hãy like và  và thả tim cho mình để mình có thêm động lực chia sẽ những chủ đề khác nhé! . Hãy chia sẻ cùng mình về câu chuyện bạn nhé! Cám ơn bạn đã ghé thăm ngôi nhà của mình

#tammiu