Mod ơi, em bít có chủ đề thai ngôi mông nhưng em đề nghị Mod giữ topic này như một đề tài riêng nhé! Em muốn chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ mang thai ở các tuần cuối rồi mà em bé vẫn ngôi mông mà. Em sợ mod nhét topic này vào phần kia thì nhiều mẹ không bít được. Vì sự nghiệp sinh thường của các mẹ mà Mod thông cảm nhá!

Lúc mình mang thai 34w ( kết quả siêu âm, mình đếm từ ngày đầu của kì kinh cuối thì có 32w thôi) em bé vẫn ngôi ngược. Mình khám ở PS Hải Phòng và hỏi bác sĩ là 34 tuần rồi liệu em bé có quay đầu xuống không hay có bài tập nào cho em bé quay đầu xuống không? Bác sĩ trả lời 34w thì vẫn có trường hợp em bé sẽ tự quay xuống nhưng mà hiếm còn chẳng có bài tập nào cả đâu, em bé thích thì nó tự quay xuống thôi.

Tối mình về thông báo cả nhà buồn so. Bác xã nhà mình vào mạng rồi ôm cả quyển sách hướng dẫn về vấn đề thai sản to vật ( sách này VN không có) để nghiên cứu rồi tuyên bố là có bài tập để em bé quay đầu xuống. Xã thuyết phục mình tập, thậm chí còn tập minh họa cho vợ nữa, gạ vợ em cứ tập đi anh sẽ tập cùng. Mình sợ nhỡ đâu em bé bị dây rau quấn cổ không quay xuống được nên hẹn xã là để em đi siêu âm lại xem em bé có bị dây rau quấn cổ không đã rồi hãy tập.

Hôm sau mình đi siêu âm 4D luôn thì bác sĩ bảo là em bé không bị dây rau quấn cổ, mỗi tội là ối hơi ít phải uống bổ sung nước. Mình nói chuyện với xã, xã bảo đúng rồi trong sách có nói ối ít cũng khiến em bé khó quay đầu. Vậy là vc mình quyết định là sẽ tập+ bổ sung nước uống hàng ngày.

Trước khi tập mình cũng lo lắm vì sợ ảnh hưởng em bé nhưng xã mình cam đoan là không ảnh hưởng gì cả. Xã bảo, bài tập này bắt nguồn từ một tư thế Yoga là tư thế của con mèo nằm úp, duỗi mình đó nên không sao cả. Hơn nữa, các trường hợp tương tự ở nước ngoài họ tập đầy và
kết quả là khỏang 90%
. Trong khi tập hít thở đều đặn, tập trung vào con ở trong bụng và nghĩ là con mình sẽ quay đầu.

Bài tập xã hướng dẫn mình có 4 động tác. Tùy điều kiện sức khỏe mỗi người mà các mẹ quyết định tập cả hay chỉ tập động tác 1 và 4 nhá!

Động tác 1: Quỳ trên 2 chân, từ từ úp mặt xuống sàn, 2 tay duỗi ra sau để dọc theo thân mình, mông nhổm cao, hít thở từ từ. Giữ động tác này từ 5-10'.

Động tác 2: Đứng thẳng, 2 chân bằng vai, 2 tay giơ lên trời rồi từ từ cúi xuống, vừa cúi vừa vươn người ra phía trước rồi chống tay xuống đất ( các mẹ cứ tưởng tượng như mình đứng bằng 4 chân ý mà:Laughing:). Hít thở từ từ. Giữ động tác này từ 5-10'.

Động tác thứ 3: Kê chăn, gối lên thành chồng khỏang 30cm. Ngồi sát và quay lưng vào đống chăn gối, từ từ nằm ra phía sau sao cho một phần mông và lưng nằm trên đống chăn gối, đầu đặt hẳn xuống đất, 2 tay duỗi theo thân người, 2 cẳng chân tạo thành với đùi một góc gần bằng 45 độ . Hít thở từ từ. Giữ động tác này từ 5-10'.

Động tác thứ 4: Nằm ngửa trên sàn, chân gác lên cao tạo thành một góc 90 độ. Hít thở từ từ. Giữ động tác này từ 5-10'.

Mình đã tập các động tác 1, 3 và 4 ngày 2 lần lúc ngủ dậy và trước khi đi ngủ. Mỗi động tác tập 5 phút/ lần. Lúc mới tập thì thấy dễ, càng tập càng thấy mỏi. Động tác 1 thì mỏi cổ và vai. Động tác 3 thì mỏi lưng. Mỗi động tác 4 là dễ chịu nhất.

12 ngày sau đi siêu âm lại em bé đã quay đầu xuống. Sau khi em bé quay đầu xuống mình k tập nữa vì sợ hứng lên bé lại quay lên. Còn kinh nghiệm của các bà mẹ nước ngòai đã tập bài tập trên thì cũng có người tập tiếp, coi như tập thể dục, cũng có người sợ như mình nên không tập nữa.

Mà bên cạnh việc tập + uống nước, ông xã mình thỉnh thỏang vẫn nói chuyện với em bé. Ông ý cứ thì thầm ở chỗ phần bụng dưới đó. Còn phần mình trước khi bắt đầu tập lần nào cũng thông báo với em bé và nói với em bé là tập như vậy để em bé quay đầu, để mình sinh thường thì vừa tốt cho bé, vừa tốt cho mình. Nếu không sinh mổ sẽ không tốt cho cả 2 mẹ con.

Tối qua mình lại đi siêu âm, em bé vẫn ngôi đầu và khỏang 10 ngày nữa mình sẽ sinh. Mình chia sẻ kinh nghiệm của bản thân ra đây hi vọng rằng có thể giúp được mẹ nào đó cùng cảnh ngộ.

Chúc các mẹ và các bé luôn mạnh khỏe nhé!