Rau răm là 1 loại rau gia vị quen thuộc đối với mọi người, nó không chỉ làm tăng hương vị món ăn còn kích thích khẩu vị của mọi người. Các món ăn thường ăn kèm với rau răm như trứng vịt lộn, trứng gà, thịt bò, cháo…

Ăn rau răm có mất sữa không? Những loại rau gây mất sữa mẹ cần tránh

Thực chất, rau răm là 1 loại rau tốt, có vị cay cay, mùi thì hơi hắc, ngoài tăng hương vị món ăn, rau răm còn có công dụng làm sáng mắt, sát trùng, khử khuẩn, làm ấm bụng, hỗ trợ hệ tiêu hóa, tuy nhiên đây là 1 loại rau mang tính hàn, hoàn toàn không tốt cho bà bầu, nên các mẹ cố gắng kiêng cử nhé. Muốn ăn hay thèm quá thì các mẹ vẫn có thể ăn với số lượng ít thôi, tầm 2-3 cọng 1 lần và không ăn liên tục nhé, nếu mẹ ăn 4-5 cọng trở lên 1 lần và ăn liên tục trong 2 tuần thì sẽ nguy hiểm, có thể dẫn đến sảy thai đó ạ.

Khi có bầu vào những tháng cuối, khi mà cần cân nặng của thai nhi tăng hơn, mình rất hay ăn trứng lộn, vẫn ăn kèm với rau răm nhưng hạn chế số lượng lại, nếu như trước đây ăn khá thoải mái thì lúc đó mình chỉ ăn tầm 1, 2 cọng cho ra mùi vị đồ ăn thôi chứ không ăn nhiều, và việc ăn trứng lộn dù tốt nhưng cũng chỉ ăn 1-2 lần 1 tuần, nếu ăn như vậy sẽ không gây ảnh hưởng gì cả đâu. Vì vậy, các mẹ vẫn có thể sử dụng rau răm với 1 lượng nhỏ như mình nhé.