Mình thấy chương trình ''Chat với mẹ bỉm sữa'' khá hay vì chia sẻ nhiều kinh nghiệm chăm sóc mẹ và bé. Mình thấy rằng những bà mẹ lạc quan trong quá trính mang thai và sau khi sinh là điểm sáng của chương trình này. Còn lại, 99/100 trường hợp bà mẹ bị trầm cảm sau sinh, kể cả những bà mẹ vốn nghĩ mình lại quan, vui vẻ chắc mẫn rằng sẽ không bao giờ bị trầm cảm.

Trầm cảm không những gây hại cho mẹ, giảm lượng sữa cho con, mà những cảm xúc tiêu cực này ảnh hưởng đến những người thân trong gia đình, và nghiêm trọng hơn là sự phát triển những thiên thần nhỏ, mà mẹ đã mong chờ suốt 9 tháng 10 ngày. V

Nguyên nhân gây ra những trầm cảm này có thể tóm gọn lại là do thiếu những kiến thức về chăm sóc trẻ, quá nhiều công việc không tên khiến mẹ quá nhiều bận rộn, những suy nghĩ tiêu cực khiến mẹ cảm thấy bất lực, mệt mỏi và dễ dàng dẫn đến stress.

Vì vậy, để vượt qua giai đoạn này, mẹ cần chuẩn bị 5 điều sau:

1. Chuẩn bị những kiến thức chăm sóc con

Không ai sinh ra đã là mẹ, đã có những kiến thức, kinh nghiệm trong chăm sóc con trẻ. Bác sĩ Trí Đoàn đã từng chia sẻ rằng đừng bao giờ xem trẻ em, đặc biệt là trẻ sơ sinh là người lớn thu nhỏ, để mẹ áp dụng các chăm sóc của người lớn lên trẻ nhỏ. Việc tham gia các khóa học thai giáo, trang bị những kiến thức chăm con, giúp mẹ sẽ biết các chăm sóc con hợp lí tốt cho sức khỏe và sự phát triển của con; những biểu hiện nào của con là bình thường; những biểu hiện nào của con là bất thường, phải tiến hành đi thăm khám ngay; những quan niệm truyền thống trong việc chăm sóc bé sơ sinh nào là đúng, những quan niệm nào là sai lầm, cần được loại bỏ.

Điều quan trọng hơn cả, mẹ học từ những nguồn kiến thức đáng tin cậy và chính xác để chăm sóc con đúng đắn.

2. Mua sắm những vật dụng sơ sinh cần thiết

Dù mình có đi làm, có kinh tế riêng, nhưng bản tính tiết kiệm, nên mình đã cân nhắc rất nhiều trong việc mua sắm cho con. Mình nghĩ như vậy là người phụ nữ đảm đang, biết lo cho chồng, cho con. Nhưng thật tế là những công việc nhỏ nhỏ không tên, khi gôm lại thì  quá nhiều, mình trở nên cáu gắt với chồng con hơn. Chồng mình ban ngày đi làm vất vả, ban đêm cho con bú, vừa bị vợ cằn nhằn, nhiều lúc mình thấy tội, nhưng không kiểm soát được bản thân :( .

Vì vậy, mình đã mua sắm những đồ này. Một mặt là mua sắm giúp giải tỏa stress rất hiệu quả. Thứ hai, nó giúp mình tiết kiệm rất nhiều thời gian, nhờ đó có nhiều thời gian hơn trong việc chăm sóc con và nghỉ ngơi. Nhờ vậy tâm trạng mình rất vui, và chồng mình cũng thích điều này hơn là việc mình suốt ngày cáu gắt.

Những vật dụng mình thấy tâm đắc đó là:

+ Máy giặt có chức năng giặt đồ cho trẻ sơ sinh

+ Máy tiệt trùng: 

+ Tủ lạnh trữ sữa đặt trong phòng (vì nhà mình nhiều lầu)

+ Quấn chũn và cũi cho bé (mình sẽ nói rõ ở phần sau)

+ Nhiệt kế hồng ngoại đo nhiệt độ cho trẻ

+ Máy hút sữa

3. Tránh xa những điều tiêu cực

Hãy tránh xa những điều tiêu cực, bi quan, chê trách bạn, con bạn, hay cách bạn chăm sóc con. Những điều tiêu cực này có thể đến từ hàng xóm, họ hàng, nhà bên chồng, thậm chí là những người thân trong gia đình, vì có thể những lời nhận xét mang tính xây dựng, nhưng với tâm hồn mong mang dễ vỡ của mẹ mới sinh, thì những nhận xét này như dao búa đâm vào người.

Tránh những điều tiêu cực bằng cách hạn chế nói chuyện với người tiêu cực, và bằng cách chuẩn bị cho mình những kiến thức thật tốt để nhận biết lời khuyên đó là đúng hay sai

4. Tập cho con tự ngủ và tự lập

Nghe có vẻ buồn cười lắm phải không? Trẻ sơ sinh thì làm gì mà biết tự lập và tự ngủ. Nhưng sự thật là trẻ sơ sinh không có nhu cầu ôm, ru, hát. Nếu bạn tập cho con tự ngủ thì bạn mới có những giấc ngủ ngon, nhanh chóng phục hồi lại sức khỏe.

Công cụ của mình là bộ 3 quyển sách ''Nuôi con không phải là cuộc chiến'', quấn chũn và cũi cho bé. Việc cho con ngủ giường cũi từ khi sơ sinh giúp mình ngủ yên tâm, vì tính mình ngủ say không biết trời đất gì cả, đỡ lo ngủ đè lên con, cũng như tránh nguy cơ đột tử ở trẻ sơ sinh.

5. Yêu con, nhưng đừng quên yêu thương bản thân mình

Đây là điều cuối cùng, nhưng lại vô cùng quan trọng. Nhớ lúc trước mình bị viêm tắc tia sữa, mỗi lần như thế mình lại bị sốt tím người, ngực nhức điếng, đầu như búa bổ. Đỉnh điểm 2 tuần 1 tuần, cả nhà mình nói mình chuyển qua cho con uống sữa công thức. Nhưng tâm thế lúc đó mình luôn quan niệm rằng ''Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ'', phải dành điều tốt nhất cho con. May mắn là mình chưa bị áp xe khi nào, và sau này nhờ kiêng sôi nếp, gà, xoài, nên ko còn bị nữa.  Mình thấy nhiều mẹ cứ cố chịu đựng, đến lúc ngực bị áp xe, mưng mủ, ngực bị thủng 1 lỗ, mình nhìn mà muốn khóc theo, thương lắm. Mẹ nào mà chẳng thương con, mà chẳng muốn dành cho con điều tốt nhất, nhưng hãy nghĩ đến sức khỏe bản thân mẹ nhé

Hãy yêu thương bản thân.

Hãy cho bản thân thời gian nghỉ ngơi.

Hãy mạnh dạn cho bản thân được thụ hưởng đều tốt nhất.