Mình được nghe rất nhiều bạn bè xung quanh hay nói với nhau thế này:

"Mình cũng muốn chăm sóc da, nhưng làm biếng quá"

"Mình cũng mua xài thử, mà lười quá"

"tao cũng xài như nó, mà sao không đẹp như nó?"

vân vân và vân vân....

Và đó cũng là những gì mình từng trải qua, đẹp thì ai cũng muốn nhưng lại mắc cái bệnh "làm biếng' thì biết đến khi nào mới đẹp như ý muốn đây???

Đưa ra "vấn đề" thì mình cũng xin chia sẻ kinh nghiệm về cách "giải quyết", kinh nghiệm cá nhân là những gì mình đã thực hiện và thành công mới dám chia sẻ cho mọi người ạ.

==> Cách mình làm biến việc chăm sóc da thành thói quen hàng ngày khó có thể bỏ qua. Nghe có vẻ mơ hồ, làm sao để nó thành thói quen? Các bạn cứ yên tâm, nó không khó thực hiện lắm đâu, các bạn tập làm những việc nhỏ nhỏ sau đây nhé:

+ Đầu tiên, thay đổi suy nghĩ về nó (nó ở đây là skincare). Đừng nghĩ skincare là việc gì đó rườm rà, “mắc công” nữa vì thực tế nó không nhiều thời gian của bạn đâu. Chỉ cần dành ra 5-10 phút/ lần là bạn đã hoàn thành việc skincare rồi đúng không nào. Hãy luôn luôn nghĩ nó chẳng tốn công sức, thời gian tí tẹo nào cả nhé các bạn ơi.

+ Nghĩ thôi thì chưa đủ, kế đến là phải thực hành nhé. Mình rất thích bài hát “Như một thói quen” vì thế đã áp dụng nó vào cách để trị “bệnh lười” skincare của mình luôn. Mỗi ngày mình đều có “thói quen” đánh răng, rửa mặt vào buổi sáng và tối (chắc chẳng riêng mình đâu, hehe) mà không thấy làm biếng tý nào và giờ mình đưa việc skincare vào mục “vệ sinh cá nhân” này luôn, tức là coi nó như việc không thể bỏ qua như 2 việc kia.

Ở cái khay dựng kem đánh răng, dầu gội đầu này nọ….mình để tất tần tật những sản phẩm skincare kế cạnh. Đó là cách để mình không thể nói là “quên” hay có lý do ngại đi tìm, đi lấy nữa. Các bạn nhớ là sau bước đánh răng, rửa mặt (bằng sửa rửa mặt) thì mình tới các bước skincare luôn các bạn nhé.

*** Các bạn làm được như vậy khoảng trong 1 tuần thì thói quen đã bắt đầu hình thành rồi đấy ạ. Khi thói quen hình thành rồi thì mọi thứ trở nên dễ dàng lắm, các bạn không còn cảm giác nó là việc “buộc” phải lắm, chẳng cần cố gắng gì cả mà chỉ làm như “thói quen” mà thôi.

+ Một suy nghĩ tích cực: Bạn hãy tạo cho mình một suy nghĩ tích cực, một hình ảnh đẹp đẽ trong tương lai gần là thực hiện nó đều đặn nhan sắc mình sẽ được cải thiện, mình trở nên tự tin hơn….hãy nghĩ thật nhiều điều tốt đẹp về nó.

*** Một mẹo nhỏ mình học được của một người Thầy mà mình rất tâm đắc và mình thấy áp dụng ở lĩnh vực nào cũng được đó chính là: Đừng để việc làm thường xuyên nào đó của bạn bị ngắt quãng quá 2 ngày. Có thể vì lý do nào đó hôm nay bạn không thực hiện được thì hãy cố gắng làm nó vào ngày hôm sau, đừng ngắt quãng nó quá 2 ngày nhé. Làm được vậy nó rất tốt để tạo thói quen làm việc không bị bỏ dở, bỏ ngang (Nó phù hợp để bạn áp dụng cho mọi mặt trong cuộc sống này luôn đó).

Các bạn ráng làm theo sẽ thành công thôi ạ, hãy nhớ “NHƯ MỘT THÓI QUEN” nhé!

hình ảnh(Ảnh minh hoạ)