Có bác nào giống em không, có bộ nhá khấp khểnh nên bấy lâu nay tự ti không dám cười. Cũng muốn đi chỉnh răng lắm nhưng đọc nhiều bài review thấy bảo niềng đau *cả đau ví nữa* nên em lại chần chừ. Đến khi tình cờ nghe crush khen người khác cười đẹp, em mới có động lực đi tân trang lại hàm răng, tự nhiên quyết tâm hẳn luôn 🤣 Đùa vậy, thật ra là khi em tích đủ lúa gạo ạ. Nghe bác sĩ tư vấn niềng răng mắc cài hợp với tài chính nên em cũng ok luôn, dù vẫn còn sợ đau 😆) Vậy niềng răng có đau như lời đồn không?

hình ảnh

Tròn 1 tháng làm iron man mắc cài, em có thể tự tin khẳng định với các bác: Niềng răng mắc cài có ĐAU, tuy nhiên ngưỡng đau ở mỗi người là khác nhau, và nó sẽ còn phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như:

1. Từng giai đoạn trong quá trình niềng răng mắc cài

Như các bác đã biết thì niềng răng là một quá trình dài với nhiều giai đoạn. Với những anh em đồng niềng, đây sẽ là 3 giai đoạn “ám ảnh” nhất: Tách kẽ, nhổ răng, siết răng. Ở mỗi giai đoạn, mức độ đau có thể sẽ khác nhau. Ví dụ như em thì hãi hùng nhất là khi đặt thun tách kẽ, còn bạn em lại la o ó mỗi lần đến nha khoa siết răng.

2. Khả năng chịu đựng cơn đau

Khả năng chịu đựng cơn đau ở mỗi người sẽ là khác nhau, đó cũng là lý do vì sao bạn vừa đọc bài review “niềng răng mắc cài đau thế” thì ngay lập tức có comment ở dưới kêu “niềng răng mắc cài chẳng đau tí nào”. Kiểu như có người niềng răng thì giảm vài kg, có người không vậy đó. May mắn em thuộc vế sau, chắc là do cơ địa nên ngoại trừ khi đặt thun tách kẽ có hơi ê ẩm thì quá trình niềng răng của em diễn ra khá nhẹ nhàng. Và điều buồn nhất là vẫn không giảm được cân nào các bác ạ. Nên các bác đừng quá lo lắng niềng răng ảnh hưởng đến ăn uống nha. Biết đâu các bác cũng như em ạ.

3. Lựa chọn nha khoa uy tín

Cái này quan trọng nhất phải nhắc lại 3 lần: TÌM NƠI UY TÍN, UY TÍN, UY TÍN. Như các bác thấy đó ạ, hiện nay không thiếu nha khoa với những lời hứa hẹn rất bay bổng hoa mỹ, nhưng cùng với đó là gì, là không ít trường hợp niềng hỏng, niềng xong răng đẹp đâu chẳng thấy mà có khi còn xấu hơn cả lúc chưa niềng 😃) Đấy nha, các bác đừng nghĩ niềng răng chắc chắn là đẹp, bởi nếu nha sĩ của bạn không có tay nghề hay chuyên môn đủ vững thì khả năng fail là rất cao.

Ngược lại, với những nha sĩ nhiều kinh nghiệm thì họ sẽ biết cách cân chỉnh giúp bạn có kết quả như ý mà vẫn đảm bảo giảm thiểu cơn đau ở mức tối đa. Trộm vía là em tìm địa chỉ niềng răng ngay gần nhà, nha khoa còn khá mới nhưng với em thì mọi thứ đều rất okila. Cho bác nào quan tâm đã đọc đến đây thì em niềng ở nha khoa Novodont bên Nguyễn Khang nhé ạ. Điểm cộng to đùng là các bác sĩ và điều dưỡng rất đáng yêu, take care cực nhiệt tình, sau mỗi buổi tái khám thì bác sĩ đều nán lại dặn dò em kỹ lưỡng cách chăm sóc răng miệng như thế nào, động viên thăm hỏi ân cần sau mỗi lần mình nhổ răng nữa😃)) Quan trọng là bác sĩ có chuyên môn và kinh nghiệm nhất định nên mình cũng yên tâm. Kiểu sau thời gian thấy răng đẹp lên từng ngày, đó là khi mình biết mình đã chọn đúng nha khoa ạ.

Hy vọng rằng sau khi đọc bài review của em thì các bác đã biết câu trả lời “Niềng răng mắc cài có đau không”. Và điều quan trọng nhất là, đừng lo lắng quá, hãy dũng cảm trải nghiệm, bởi một điều chắc chắn là dù có đau hay không, thì thành quả các bác nhận lại sẽ vô cùng xứng đáng đấy ạ.^^