Em là đứa bị "ám ảnh chống nắng" một cách kinh khủng ;). Em có thể ko make up nhưng ra ngoài là phải apply 1 lớp kem chống nắng, còn nếu ko ra ngoài chỉ ở nhà thì em chỉ dùng kem dưỡng ẩm có chỉ số chống nắng ạ :|

Em đã từng dùng qua nhiều loại kem chống nắng, chủ yếu của Hàn vì em thấy nó hợp với làn da châu Á hơn. Vì thế em quyết định sẽ review các loại kem chống nắng tốt cho da để làm nguồn tham khảo cho các mẹb-)b-)

Trước hết em có vài điều tâm sự về việc chống nắng mà ko phải mẹ nào cũng biết:

- dù các mẹ ra đường ngụy trang mấy lớp áo chống nắng hay khẩu trang thì cũng ko bảo vệ da hoàn toàn đc khỏi tia UV đâu ạ, áo chống nắng chỉ ngăn đc 10% tia UV thui, còn 90% chui đi đâu ạ? Hixb-)

- dù các mẹ có chăm sóc da kĩ đến đâu, dùng sp sịn mức nào mà ko dùng kcn thì những dươf ting chất của sp cũng bị phá hủy bởi ánh nắng mặt trời hết.b-)

- các mẹ nào thích da trắng, tắm trắng nè, phải dùng kcn nha. Dưỡng trắng cho nhiệt tình vào rồi phơi ra dưới ánh nắng mặt trời thì ko những toi công mà còn hại da hơn, vì dưỡng trắng kiểu gì cũng có 1 phần nhỏ là tẩy da ( ít nhất là tẩy da chết trên bề mặt) nên da đương nhiên nhạy cảm hơn với ánh nắng mặt trời và dễ bắt nắng hơn.b-)

Vậy thôi ạ. Các mẹ hãy sắm cho mình 1 tuýp kcn cho mặt và 1 tuýp cho body thôi ạ, đừng chân chừ gì nữa.

Dài dòng vậy thôi, em xin vào chủ đề chính ạ.

Em khoe với các mẹ về sunscream hiện em đang dùng ạ. Nhiều loại em đã dùng hết hoặc là ko thích ko hợp vứt lọ đi rùi nên ko có trong ảnh.

1. Neutrogena healthy defence spf 50 broad spectrum

Em này là kem dưỡng ẩm có chống nắng với thành phần chống nắng hóa học. Đây là kcn đầu tiên em mua và cũng là thứ gây ác mộng cho 1 đứa có làn da bị nhạy cảm với thành phần chống nắng hóa học.

em mua em nó giá 345k/ 50ml.

Mùi kem kiểu hôi hôi, đặc nhưng apply ko quá khó. Apply xong bị nhờn và rất nặng mặt. Tuy nhiên, điều đáng nói là mới apply xong em bị rát và cay mắt kinh khủng mặc dù e apply rất từ tốn từng tí một. Nói chung mẹ nào dị ứng với kcn hóa học thì tránh xa em nó. Ko rẻ gì mà tác dụng rất tệ.

2. Neutrogena beach defense spf 70.

Em nhỏ xinh này em mua để đi biển vì xác định dùng ko nhiều. Giá nó là 130k/30ml tuy nhiên có chỗ bán 90k đấy ạ. Vì nó là hàng đi kèm 1 chai rất to nên nhiều shop bóc ra bán lẻ đâm ra giá chênh lệch rất nhiều.

Em này mùi phải nói là kinh dị. Còn khủng hơn em trên. Nồng nặc hóa chất. Đc cái là dạng lotion nên nhanh thấm và thoáng, e từng thử apply lên mặt rùi, ko chịu đựng đc. Có lần em chỉ apply lên tay mà lúc vô tình quệt tay lên mắt thế là cay xè. Bôi chân, tay thui ạ.

3. 3w clinic intensive uv sunblock scream spf 50+.

Đây là kcn vật lý của 1 hãng nội địa Hàn mà các mẹ có thể thấy rất lạ. Giá nó 80k/70ml e vợt đc lúc sale. Rẻ đúng ko ạ. Mùi kem thì cũng khá nồng nhưng chấp nhận được. Apply lên mặt xong hơi bóng và ẩm. Mùa hè thì không ổn lắm, Nhưng đc cái thành phần lành tính và giá cả ổn. Không thể mong đợi nhiều ở 1 em kcn giá rẻ được các mẹ nhỉ.

4. Innisfree no sebum spf35

Em này là hàng no sebum dành cho da dầu, em mua tại innistore là 290k giờ đang sale 1+1 rẻ lắm ý. Em này chất kem đặc, màu ngà và mùi hương nhẹ nhàng tạm chấp nhận đc. Apply em này phải nói là vất vả dã man. Nhẹ nhàng, từ tốn, bình tĩnh. Hix hix. Vì là kcn vật lý nên nếu apply vội, ko kĩ sẽ để lại màng trắng nhìn rất chán. Em này phải nói là cho cái màng trắng kinh điển của kinh điển, hix, móa, nhìn vào gương tưởng tượng sáp luôn chứ đùa =)) với em này em ko bjo apply đc đủ lượng vì quá trắng. Hơn nữa, nếu ra nhiều mồ hôi thì sẽ có vệt trắng trên mặt nhìn rất ... buồn cười.

4. Innisfree waterproof sunblock spf 50

Em này là mấy em sample 15ml. Em mua 1 tuýp thử xem sao rùi thấy ổn nên mua thêm 3 em nữa. Chất kem ko khác mấy em no sebum trên. Tuy nhiên, có hơn ở chỗ: bớt trắng ( em cảm nhận vậy) spf cao hơn và có chống nước (waterproof). Hiện tại em vẫn dùng nhữn
g ngày trời mát vì sẽ ko tiết mồ hôi gây vệt trắng. Em dù sao vẫn có cảm tình với innisfree ngoại trừ cái vụ vệt trắng nhìn bẩn bẩn, chứ innisfree lành tính lắm ạ. Giai đoạn em bị purging do dùng Tretinoin, em dùng kcn này và cảm giác thấy da rất ổn, ko có td phụ hay là phản ứng gì.

5. A'pieu pure block spf 45.

Em này là mua theo trào lưu đang sốt hiện nay đây mà, chủ yếu là xem có gì hot thui ạ, chứ em đc cảnh báo là có tinosorb s, thành phâng tiên tiến giúp làm bền vững các thành phần chống nắng hóa học. Mùi kem ổn, thơm kiểu vitC và tự nhiên. Chất kem dễ tán nhưng apply xong mặt em như chảo dầu, mà lại ko đc dùng giấy thấm dầu thấm đi vì đó là thành phần kem chống nắng tốt nhất cho da ạ. Em thì rất ghét mặt bóng như vậy nên dùng vài lần rùi vứt 1 góc, chưa biết sẽ xử lý ra làm sao.

6. The body shop vitC spf 30

Em này là sự thay đổi sau khi em dưỡng ẩm Neu bị đổ bể. Em này thì siu đắt ạ. 859k =)) Kem đặc, mùi vitC khá dễ chịu và apply lên mặt cũng bóng ko kém gì em apieu. Hơn nữa, e này phải apply từ từ không cũng bị rát và nóng mặt. Em chỉ dùng em nó những ngày mát giời, ko đi ra ngoài thui.

7. Missh all-around sun gel spf 30

Mới đầu cứ nghĩ cài gì dạng gel se hợp với da dầu nhưng đã bị lầm to. Em này apply nó chả thấm mấy gì cả, cứ lều phều trên mặt và bóng tấng lên =)) nhìn rất là phi lý. Lọ này 200ml thì phải, chắc em dùng đc 2 lần rùi :)) chẳng biết sẽ làm gì tiếp theo với em nó nứa =))

8. Missha soft finish spf 50+

Cuối cùng cũng đến em HG của em. Em ém nó đến cuối cùng nuôn =)) hiện giờ em rất ưng em này và dự định sẽ trung thành ạ.

Giá đang sale 1+1 bên Hàn nên chỉ còn 260k chứ bt phải tầm 500k/ 1 tuýp. Thiên hạ hay gọi em này là Missha hồng. Apply lên mặt rất nhẹ, dạng sữa thấm nhanh, thành phần vật lý an toàn cho da. Đặc biệt sau khi apply xong sờ da rất mềm như kiểu phủ 1 lớp nhung ý, ko bóng tí nào luôn. Sau khoảng 10p nó tiệp hẳn vào da và rất khô thoáng. Em là em kết em này nhất. 70ml dùng chỉ cho mặt cũng sẽ đc tầm 70ngày. Thế là quá hời ạ :D

Còn 1 số sp em đã dùng nhưng ko có nhiều thiện cảm, lại ko còn giữ để chụp hjnh nên sẽ ko review. Mọi người có thể tham khảo và có thắc mắc gì em có thể giúp đỡ :)