Mình không bán hàng nên sẽ không kèm link hay nơi mua nhé và review trên chỉ là kinh nghiệm của mình thôi.

Mình làm việc trong công ty sản xuất các loại mỹ phẩm, am hiểu 1 ít về hoá chất nên mình biết được những tác hại của chúng mà chỉ người trong nghành nghề mới hiểu, về dầu gội hiện nay ngoài làm sạch nhờ chất tẩy rửa công nghiệp, làm thơm và tạo độ mượt ra thì gần như không có chức năng nuôi dưỡng tóc trái lại sẽ hại da đầu theo thời gian, nên mình là người rất mê các loại dầu gội thiên nhiên từ rất sớm, cơ bản vì chúng cho hiệu quả cực kì rõ rệt, không có hoá chất lại còn toàn là dưỡng chất, không tẩy rửa không hại da đầu và điều trị được nhiều vấn đề như rụng tóc, gàu, nấm,… Mình dùng rất nhiều loại dầu gội thiên nhiên trên thị trường và mình muốn chia sẽ với các bạn những cảm nhận tốt, không tốt cho những bạn cùng đam mê với mình tham khảo và chia sẽ.

Dầu gội dược liệu Thái Dương

Dầu gội đầu tiên mình dùng là Thái Dương, mình dùng hết 2 dòng là thái dương 3, 7. Giá thành thì ổn, bán nhiều ở nhà thuốc, bọt bổn, mùi thì mình không thích nổi, nhưng để tạo đặc được như vậy thì dầu gội này cũng có hoá chất quá nhiều chứ không được gọi là thiên nhiên, tóc gội khá khô, mọc tóc thì mìnhchưa thấy,điều trị cho tóc cũng không rõ rệt, chắc hiệu quả tuỳ người rồi, từ bỏ khá sớm vì bên trong vẫn có chất tẩy rửa và tạo mượt phổ thông, hiệu quả thì chẳng thấy gì mấy sau 4 chai, chắc chắn mình sẽ không quay lại đâu.

webtretho

Dầu gội tự nấu :

Nếu được thì mình nghĩ các mẹ vẫn nên tự nấu cho sướng vì rẻ sẽ tiết kiệm lại an toàn, chỉ mỗi tội không để nhiều ngày được, phải nấu suốt thôi nhưng mà mình nghĩ chăm tóc thì nấu mỗi ngày như nấu cơm cũng được mà. Mình ra tiệm thuốc bắc mua về nấu gồm các loại cây như mần trầu, vỏ bưởi, hương nhu trắng, hà thủ ô, bồ kết… dùng cái siêu nấu thuốc nấu chứ nấu bằng bếp ga hay bếp điện sẽ hao lắm, lấy nước ra rồi đợinguội rồi gội, cái nhược điểm mà mình không duy trì nổi là mình đi làm không nấu hoài được, mà suy ra mua cũng như thế nên mình cứ mua về dùng cho tiện, cũng không bao nhiêu, mà sản phẩm mình mua lại thích hơn tự nấu, chắc mỗi người có 1 bí quyết riêng.

webtretho

Dầu gội thảo dược Fresh Vegetable

Loại dầu gội thiên nhiên mà mình thích nhất ở hiện tại và đang dùng là dầu gội thảo dược Fresh vegetable của bạn Leo nè, đặt cái tên nghe hài ghê, Mình mua lâu rồi nên được bên này hổ trợ cái giá tốt để dùng, cả cách chăm sóc khách hàng cũng làm mình ưng, giá đang bán là 180k, so với các loại mình dùng qua thì loại này rẻ nhất vì nó tới 500ml, 1 trong những lý do mà mình yêu thích là giá rẻ, bọt cực nhiều, thiên nhiên mà nhiều được như này là hay đấy, những loại mình từng dùng qua bọt không bằng đâu, mình được biết là tạo bọt bằng nutsoap chứ không phải chỉ bồ kết, mà loại này có giá thành cao nên ít được nhiều nơi đưa vào sản xuất, bởi mình nấu dầu gội đâu có mua bỏ vô, các loại khác đều tạo bọt bằng bồ kết nên không bằng loại này là vậy, mọc tóc rất tốt, tua tủa, vì dầu gội lõng dùng hao, mình dùng tầm 2 tháng 1 chai do mình gội cách ngày, thêm 1 điểm cộng cái là dầu gội này không gây bết tóc nên mình khá thích, tất nhiên là mình đã quen với các loại dầu gội dạng này thấy nó khá nhất rồi, bạn nào mà thấy loại này bết thì các loại khác còn bết dữ nữa, là 1 shop nhỏ vô tình thấy trên shopee thôi nhưng có sản phẩm khá tốt, không quảng cáo để nổi tiếng như các dầu gội khác, bạn google cũng không ra thông tin gì, nên được nhiều người biết mới đúng.

webtretho

Dầu gội Lam Mộc

Vô tình thấy bạn này trên 1 quảng cáo từ fb, hình ảnh rất được trao chuốt từ chủ shop, thấy đẹp nên mình mua thử, giá của bạn này là hơn 125k 1 chai 250ml nên suy ra là 250k 500ml, giá khá cao, dầu gội này mình gội bị bết tóc nhẹ vì nó tạo bọt không tốt, mình được tư vấn là dùng pha với nước, nhưng pha như vậy thì như gội nước lã, bọt bèo không có, dưỡng chất cũng không còn bao nhiêu, sản phẩm này có 2 dòng cho tóc nhờn và tóc thường, mình có thử dòng cho tóc nhờn, cảm giác mùi hương nhu nồng hơn, hương nhu vốn có khả năng kiểm soát dầu cho da đầu khá tốt, khá nản nên sau 1 chai mình đã dừng lại với bạn này, không biết có bạn nào trải nghiệm tốt hơn không.

webtretho

Dầu gội thảo dược Mẹ Ken

Bạn này không khác gì Lam Mộc cho mấy, được tạo bọt bằng bồ kết nên bọt ít vô cùng, mình bị bết nhẹ vì cái bạn này, thiết kế đơn giản, dạng lõng như nước, bạn này có bỏ xả chanh nữa nên mùi cũng khá thơm, giá 155k cho 250ml tính ra hơn 300k cho 500ml, mình mua dùng thử để trải nghiệm thôi chứ không thích bạn này lắm và đúng là khi dùng thì mình không thích thật vì lỡ xài loại dầu gội cũng thiên nhiên như vậy mà giá cả ngợi hơn, tạo bọt tốt, mùi thơm và mượt hơn nên bạn ấy không có gì ấn tượng với mình để quay lại. Nhưng mình thấy cũng nhiều bạn hợp và yêu thích lắm.

webtretho

Dầu gội túi lọc

Loại này được bán cũng nhiều và đa dạng, nhưng gần như có công thức chung nên các bạn cứ chọn đại vài nơi có giá thành tốt mà dùng, nó là một loại các loại cây cỏ thảo dược phơi khô và xoay hoặc sắt nhỏ ra cho vào túi lọc, có shop thì cho vào đó là vỏ bưởi, lá xả, vỏ chanh, bồ kết và mần trầu, có shop thì chỉ cho mỗi bồ kết thôi, muốn dùng bạn phải ngâm chúng cho ra chất ở nước nóng, loại này sẽ tiết kiệm được chi phí sản xuất hơn vì dễ bảo quản, nhẹ gọn và dễ làm, xét về kinh tế thì dùng loại này là tốn kém nhất, vì 1 hộp chỉ được vài gói, 1 gói dùng 1 lần, để dùng 1 tháng là khá nhiều, xét về tính hiệu quả thì dầu gội túi lọc như gì như kiểu dành cho những bạn sợ hoá chất mà dùng, vì vốn thảo dược cần nấu lên, như dầu gội mình đang dùng được nấu tầm 7 tiếng, hoặc ít nhất là nấu cho sôi lên để cho ra chất, còn đây là dạng ngâm, thì chỉ ra được mùi hương, màu, chất thì ít thôi, nếu hiệu quả thì chắc chắn không bằng những dầu gội được nấu lên rồi.

webtretho

Dầu gội thảo dược đông y của skinna

Đây là loại dầu gội mà mình muốn dùng nhất, và nếu có điều kiện kinh tế thì chắc mình chỉ dùng loại này, có 1 đặc điểm thế này, những thứ gọi là tốt là hiếm thì rất ít ai biết và khó tìm, kiểu như may mắn mà lần ra được vậy, chứ không đại trà quảng cáo được đầu tư nhiều, mình cũng vô tình mà biết được dầu gội tuyệt vời này khi được cho mượn dùng trong 1 lần đi công tác không mang dầu gội, dùng thì có ít bọt nhưng vài lần thì bọt dịu nhẹ, gội xong không bết tóc lại bồng bềnh và mềm vô cùng, phồng nhẹ nhàng, mùi thêm thảo dược như mùi bánh gai là dầu gội tuyệt vời, nó dành cho những bạn có da đầu bị dị ứng và khó chìu chuộng cần nâng niu nhất, chắc không loại nào làm kỳ công bằng nó đâu, với giá thành khá là cao, gần cả triệu 1 chai 500ml, Đây là dầu gội được nấu cao mà thành, mà các bạn biết nấu cao là nấu đến 4 5 ngày nếu chưa tính các thành phần như nấm linh chi có khi phải nấu cả tuần, chi phí sản xuất nguyên liệu rất cao, cực kỳ khó nấu, vừa cực công vừa giá thành quá đắt do bị cô đặc lại, ngoài ra còn dễ bị hỏng do khi đưa vào trong dầu gội nó nền surfactant nó phá nền kinh khủng. Chưa kể để có công dụng tốt cao phải 70% trở lên, vì vậy mình chấp nhận được cái giá cho dầu gội này đắt, và vấn đề là nó không được bán rộng rãi đâu, mà phải oder theo đợt, bạn mà google cũng không ra được, dầu gội này làm tóc nhanh dài cực kỳ, ai mà làm tóc thì xác định phải làm đi làm lại thường xuyên.

Các loại dầu gội thiên nhiên trên thị trường

Mình biết các bạn quan tâm những sản phẩm mang 2 từ “thiên nhiên” được bán rộng rãi, chúng có thành phần cũng được gọi là nutural thật nhưng đã dùng các chất công nghiệp quá nhiều, chất tạo đặc, tạo mùi, tạo bọt, đủ thứ trong ấy,…. các dưỡng chất mọc tóc là có thật từ các loại dầu dưỡng như argan, oliu, dầu dừa, trà xanh, biotin hay vitamin B nhưng chung quy các loại này khi đã có chất tẩy rửa để làm sạch thì không nên để trên da đầu quá lâu, việc không để lâu thì các dưỡng chất cũng không thấm vào chân tóc được bao nhiêu đã bị rửa trôi đi rồi, nhưng nếu bạn ngâm da đầu trong các chất tẩy rửa quá lâu và theo thời gian dài da đầu của bạn lâu dần sẽ dễ kích ưng hơn, yếu hơn và dễ sinh gàu, các bệnh về da đầu nữa,… nên thôi cứ lõng le lõng lét và thời hạn sử dụng ngắn mà an toàn và thực sự tốt.

Các bạn có ai thấy sản phẩm nào tốt cùng chia sẽ nha.