Trước đây mình là người có một làn da khá khỏe mạnh. Tuy da không trắng nhưng hầu như không có mụn, chỉ có mấy cục mụn đầu đen ở mũi hay lâu lâu nổi lên một hai cục mụn bọc, thế thôi. Cuối năm 12, mình nghĩ bản thân nên chăm sóc tốt cho làn da hơn nữa (vốn trước đó không biết gì về ba cái mĩ phẩm này nọ đâu, thậm chí còn không xài kem chống nắng cơ…). Vì tự ti làn da ngăm nên mình đã tìm mua một sản phẩm dưỡng da của Etude House có công dụng làm sáng da. Nhưng do không tìm hiểu kĩ về thành phần cũng như mù tịt về cách chăm sóc da, sau vài ngày sử dụng, da mình đã lên mụn kha khá và tiết ngày càng nhiều dầu. Lúc đó mình còn ngu ngơ nghĩ rằng chắc là ai cũng thế. Chỉ đến khi bắt đầu tìm hiểu về da thì mình mới biết được bản thân đã dại dột như thế nào. Nhưng rồi mình lại cứ dại dột thêm nhiều lần nữa khi đâm đầu vào mua hết sản phẩm này đến sản phẩm nọ để cứu cho được làn da đang rất yếu. Lúc đó mới thấy quý khi xưa có da đẹp mà không biết chăm sóc. Thiệt là bây giờ không cần trắng, chỉ cần da khỏe mạnh không mụn là đủ.

Quá tuyệt vọng, mình tìm đến O2skin – trung tâm da liễu khá nổi tiếng ở SG. Chỉ sau vài lần tới đây, da mình đã khá lên rất nhiều và hầu như trở lại như cũ, chỉ còn mấy vết thâm thôi. Sau đó vì quá chủ quan, mình đã bỏ không tới nữa (phần lớn là do nhà mình xa, cách tận 2 tiếng đi xe bus + không có tiền tới thường xuyên), thế là với lối sống không mấy lành mạnh, da mình lại lên mụn ẩn. Như đã nhắc, O2skin rất xa nhà mình nên mình đã thử tìm đến một spa gần nhà để chăm sóc da. Vì ở đây dùng cây nặn mụn (O2skin nặn bằng tăm bông nên hầu như không đau luôn) nên vô cùng đau đớn và sau khi nặn da mặt mình sưng đỏ lên rất dã man. Hôm nay chỉ mới là ngày thứ 2 sau khi mình nặn mụn và mình không dám bước ra ngoài với khuôn mặt này tí nào. Chưa hết, mình còn đang dùng thử kem dưỡng ẩm của La Roche Posay Effaclar Duo + thì lại bị lên mấy cái mụn viêm. Không biết có phải do da nhạy cảm quá không nữa. Bây giờ nản không chịu được. Tuần sau mình sẽ quay trở lại với O2skin yêu dấu với hy vọng là làn da có thể được hồi sinh thêm lần nữa, nhưng cũng rất sợ không trị được vì lần này da mình trông còn tệ hại hơn cả lần đầu mình đến. Mình mới chỉ là sinh viên năm nhất, không có nhiều tiền để trị mụn, ba mẹ lại không hỗ trợ cho mình trong chuyện này nên mình phải ăn ít lại để có tiền chữa.

Mình kể ra hy vọng tìm được chị em cùng cảnh ngộ để chia sẻ, chứ mấy chuyện này mình chả dám nói với ai nữa huhu.