Em xin vào đề luôn ạ. Vấn đề hơi tế nhị là hôm nay em bắt đầu đến ngày, mà ngày kia cả nhà lại có kế hoạch đi chùa Hương đột xuất. Trước đây em có nghe nói về vấn đề phụ nữ đến ngày mà vào chùa khấn vái thắp hương là phải tội nên em đang lo ko biết làm thế nào. Ngày kia đi rồi, dùng mấy cách làm chậm ngày thì ko kịp nữa rồi. Em xin các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp cho em, nếu mà căng quá thì năm nay em ko dám đi nữa, lễ bái mà biết trước phải tội vào thân thì em ko dám ạ hix.

Hành kinh có được đi lễ chùa không?~~copy từ net

Kiêng đi lễ chùa khi hành kinh là vấn đề tín ngưỡng, tôn giáo. Chúng tôi được nghe rất nhiều mức “kiêng” khác nhau như không đến chùa, hoặc đến chùa nhưng không thắp hương, hoặc chỉ khấn cho người khác... Dù ở mức độ nào, lý do chung cũng là từ quan niệm có kinh là dơ bẩn, nếu đến nơi đền chùa linh thiêng thì phải tội. Tuy nhiên, rất nhiều người lại có quan điểm khác. Chẳng hạn, một sư cô ở thành phố Hồ Chí Minh phát biểu: “Ở trong chùa, các cụ nhiều tuổi cho rằng hành kinh là không trong sạch nên trong những ngày đó không được đi lên gian chùa chính. Nhưng mình thì biết đó là hiện tượng bình thường của phụ nữ thôi, nó không phải là bẩn nên mình vẫn thắp hương, đọc kinh, toạ thiền như ngày thường”. Về khía cạnh khoa học, hành kinh là hiện tượng sinh lý lành mạnh, là dấu hiệu về khả năng thực hiện thiên chức làm mẹ chứ không làm cho người phụ nữ dơ bẩn.