Em năm nay 35 tuổi, suốt ngày bận bịu con cái, công việc không có nhiều thời gian chăm sóc bản thân nên em chọn uống collagen để làm đẹp da, đẹp tóc, cải thiện sức khỏe cho nhanh gọn. Được người quen giới thiệu collagen xách tay xịn rất hiệu quả. Vậy mà uống mãi cả 1 năm nay vẫn chưa thấy chút biến chuyển gì, da vẫn khô, nếp nhăn thì ngày càng tăng dần theo tuổi hic.

Có hôm nghe phong phanh các chị trong công ty bàn về mấy vụ collagen xách tay giả đang được bày bán tràn lan trên thị trường nên em sinh nghi, vội vàng lên mạng tìm hiểu xem sao. Nào ngờ em “vỡ mộng” hoàn toàn khi xem phóng sự “Rước bệnh vào người vì xài collagen hàng xách tay xịn” các mẹ ạ:

Đây là cách nhận diện collagen thật - giả mà em học được:

Qua hình thức: Nghĩa là chữ viết, hình ảnh, màu sắc… đều được thể hiện rõ ràng, dễ nhìn. Ngoài ra, các mẹ nên tham khảo website chính thức của hãng sản xuất để làm căn cứ so sánh chính xác sản phẩm khi mua hàng.

Độ rõ ràng của nguồn gốc sản phẩm: Để đảm bảo hàng chính hãng các mẹ cần lưu ý xem sản phẩm đó đã được Bộ Y tế cấp phép lưu hành tại Việt Nam chưa, xem kĩ nguồn gốc xuất xứ, thành phần… Nếu sản phẩm được nhập từ nhà phân phối Việt Nam, thì mẹ nên tra cứu xem địa chỉ, số điện thoại, website của đơn vị nhập khẩu có thật hay không.

Đối với sản phẩm được sản xuất tại Việt Nam, mẹ nên kiểm tra xem địa chỉ sản xuất có uy tín, có được cấp phép hoạt động hay không. Bật mí thêm nè, để tra giấy phép an toàn thực phẩm của sản phẩm collagen mẹ có thể vào http://congbosanpham.vfa.gov.vn/filesAction!toLookUpHomePage.do kiểm tra một cách dễ dàng nhé!

Cửa hàng, website bán hàng uy tín: Hiện nay có rất nhiều nơi bán collagen với những lời quảng cáo “có cánh” về hàng nhập khẩu, xách tay chính hãng… Để tìm được Công ty sản xuất, phân phối uy tín, các mẹ nên tham khảo trên các trang Internet, các báo, đặc biệt là phản hồi từ người tiêu dùng.

Vừa đọc xong em nhanh chóng lên website chính thức của hãng collagen em đang uống xem thử, thì thấy lọ collagen không đúng mẫu mã như trên website, màu sắc, chữ nghĩa mờ hơn, không có tem nhãn phụ tiếng việt hay thông tin nhà phân phối trên lọ collagen… :( Lên website của Cục an toàn thực phẩm cũng “Không tìm thấy kết quả”, thế là xong…

Vội vàng gọi điện cho bên bán hàng thì: Chị ơi, bên em làm ăn đàng hoàng, nào giờ chưa khách nào bị giống chị cả, hàng bên em nhập về mẫu mã nó thế nên bên em không chịu trách nhiệm nha chị.

Nghe vậy em bực lắm, rõ ràng là em mua hàng của họ mắc hơn các nơi khác tận mấy trăm ngàn vậy mà giờ lại bảo là “không có trách nhiệm”, hỏi địa chỉ để đến nói chuyện rõ ràng, thì: Bên em chỉ bán online không có cửa hàng gì đâu chị.

Vậy là em chắc 100% mấy lọ collagen xách tay em uống 1 năm nay là hàng nhái, hàng giả rồi các mẹ ạ :’( Em cũng bỏ uống collagen tầm 1 tháng nay rồi, mà ngặt cái, da em tuy trắng nhưng có nhiều nếp nhăn, vết chân chim, giờ em đang muốn mua loại collagen chính hãng để cải thiện làn da. Dù đã biết cách phân biệt hàng thật, hàng giả nhưng em vẫn còn gà mờ không biết loại collagen nào tốt, nên mua ở đâu, vì em thấy nhiều nơi bán quá :(

Mong các mẹ có kinh nghiệm cho em vài lời khuyên. Em cảm ơn ạ!