Đối với các gia đình có trẻ nhỏ thì dầu em bé không còn xa lạ gì. Nhưng sản phẩm này còn được các chị em sử dụng để phục vụ công cuộc làm đẹp. Vậy dầu em bé có tác dụng gì với người trưởng thành?

Ngoài công dụng chính là dưỡng ẩm cho trẻ sơ sinh, dầu em bé còn có thể dùng để chăm sóc và làm đẹp cho chị em phụ nữ.

Dưỡng ẩm

dầu em bé có tác dụng gì

(Nguồn ảnh: Long Chau)

Nhờ thành phần chiết xuất từ dầu khoáng tinh khiết đã được diệt khuẩn và kiểm tra nghiêm ngặt, dầu em bé có thể được dùng làm sản phẩm dưỡng da mặt và da cơ thể mà không lo kích ứng.

Ngoài ra, chị em có thể dùng dầu em bé để massage cơ thể sau khi tắm, hoặc hòa vào nước tắm sẽ giúp da thêm mềm mại và mịn màng hơn. Vào những ngày trời hanh khô thì đây là sản phẩm cần thiết cho những làn da nứt nẻ khó chịu.

>> Có thể bạn chưa biết: 7 kem dưỡng ẩm cho da khô là "cứu tinh" cho các nàng thường xuyên gặp tình trạng bong tróc, căng rát khi mùa lạnh về

Dưỡng tóc

Dầu em bé có thể giúp hồi phục phần ngọn tóc bị khô xơ, thiếu sức sống. Hãy lấy 3-4 giọt dầu xoa vào lòng bàn tay để làm ấm rồi vuốt qua đuôi tóc để cải thiện độ bóng, mềm mượt cho tóc, đồng thời giảm sự xuất hiện của tóc chẻ ngọn. Tuy nhiên mỗi lần đừng dùng quá nhiều dầu và không áp dụng phương pháp này quá thường xuyên vì sẽ gây bết tóc chị em nhé.

Chống muỗi

Ngoài khả năng dưỡng ẩm, dầu em bé có thể dùng để thay thế kem chống muỗi. Sản phẩm này còn giúp đuổi muỗi và các loại côn trùng khác.

Làm mềm gót chân

dầu em bé có tác dụng gì

(Nguồn ảnh: Milensea)

Chị em nào bị tình trạng chai sần gót chân hoặc da bị khô, có xuất hiện vết nứt, hãy dùng dầu em bé nhé. Cách làm rất đơn giản, trước khi đi ngủ hãy thoa một ít dầu em bé lên gót chân và mang tất vào. Sáng thức dậy bạn sẽ thấy chân mềm mại và mịn màng hơn.

Tẩy trang cho mắt

Với đặc tính là dầu và không chứa nhiều hóa chất nên dầu em bé có thể dùng như sản phẩm tẩy trang cho mắt. Dầu sẽ nhẹ nhàng massage vùng da mắt và nhẹ nhàng lấy đi lớp trang điểm, bụi bẩn cho bộ phận nhạy cảm này. Chị em sẽ không sợ kích ứng vùng mắt hoặc lo lắng việc mắt bị hình thành nếp nhăn khi dùng sản phẩm này.

Tẩy da chết môi

Ngoài tẩy trang cho mắt thì dầu em bé có tác dụng gì? Sản phẩm này có thể dùng để tẩy tế bào chết cho môi thật hiệu quả. Cách làm cũng đơn giản, chị em hãy thoa một lớp mỏng lên môi, nhẹ nhàng massage trong vài phút để làm mềm lớp biểu bì và khiến các mảng da chết bị lấy ra khỏi môi.

Nếu có nhiều thời gian hơn, chị em hãy trộn dầu em bé và đường theo tỉ lệ 1-1, sau đó thêm vài giọt nước cốt chanh. Dùng hỗn hợp này bôi lên môi, mát xa nhẹ nhàng và để qua đêm. Sáng hôm sau chỉ cần dùng khăn ẩm lau qua là đã làm sạch lớp tế bào chết, trả lại làn môi mềm mịn và hồng hào.

Tẩy sơn móng tay

dầu em bé có tác dụng gì

(Nguồn ảnh: Tinh dầu 100)

Khi lỡ bị lem sơn móng tay, chị em có thể dùng dầu em bé để lau sạch phần sơn đó. Sản phẩm này cũng giúp dưỡng da và móng trước và sau khi sơn hiệu quả.

Giảm bọng mắt, quầng thâm mắt

Đôi mắt thâm quầng và có bọng mắt sẽ làm khuôn mặt kém sắc hơn. Hãy khắc phục tình trạng này bằng cách nhỏ vài giọt dầu em bé lên ngón tay và massage nhẹ nhàng vùng da dưới mắt trong vài phút. Cách làm này giúp kích thích tuần hoàn máu, tăng điều tiết cơ mi và khắc phục bọng mắt. Hãy kiên trì thực hiện để thấy hiệu quả nhé.

Chị em đã biết dầu em bé có tác dụng gì với sắc đẹp. Có thể thấy sản phẩm này rất đa năng và có ưu điểm là dịu nhẹ và không gây nhiều tác dụng phụ. Tuy nhiên có thể do cơ địa mà chị em sẽ bị kích ứng, nhất là ai đang có làn da hết sức nhạy cảm. Hãy dùng thử sản phẩm cho vùng da non dưới cánh tay và nếu không có phản ứng bất thường gì chị em hãy dùng cho da mặt và mắt nhé.

Nguồn tham khảo: Avakids

Xem thêm bài viết liên quan:

Dầu em bé không chỉ giúp massage cho con, mà còn là bí kíp làm đẹp đa năng không thể thiếu trong nhà

Những công dụng tuyệt vời của tinh dầu tràm trà dành riêng cho sức khỏe sắc đẹp

Bí kíp trị thâm mắt bằng gel nha đam và baby oil cực đơn giản

Cách trị mụn đầu đen bằng dầu em bé đem lại hiệu quả cao