Thấy nhiều mẹ hỏi về vấn đề này nên mình làm bài tổng hợp để giải đáp thắc mắc cho các mẹ luôn nhé :D

Collagen

Sự thật:
Bổ sung collagen bằng đường uống, hay bôi lên da chưa chứng minh được công dụng song việc bổ sung này hoàn toàn không gây hại gì cho cơ thể.

Các mẹ đừng vội ném đá e nhé, nếu tìm hiểu về vấn đề này sẽ biết collagen rất khó hấp thụ qua da vì cấu trúc phân tử quá lớn. Còn đối với đường uống thì collagen khi đưa vào cơ thể sẽ bị chia nhỏ thành các acid amin chứ ko còn nguyên vẹn nữa, và dc cơ thể dùng làm năng lượng, giống như các loại đồ ăn khác thôi, chứ ko thể cải thiện tới cấu trúc của collagen dưới da được.

Vậy sao uống collagen lại đẹp da?

Vì khi dùng collagen chúng ta thường được khuyến khích uống chung với vitamin C, đẹp là do đã siêng uống nc chanh nc cam các loại hơn ấy. Hơn nữa yếu tố tinh thần cũng đóng vai trò rất lớn, khi mình tin mình đang đẹp lên dần dần thì suy nghĩ cũng tích cực hơn -> ít stress -> đẹp da. Thêm nữa khi các mẹ đã chủ động mua collagen về uống thì có nghĩa là các mẹ đã chủ động quan tâm tới việc làm đẹp hơn, sẽ đẹp lên tự nhiên thôi

Vậy có nên mua collagen nữa không?

Theo lời nhận xét của người quen và một số bài trên webtretho thì đa số đều có phản hồi tích cực, vì ngoài collagen có thêm một số tá dược thêm vào cho đẹp da nữa. E không bài xích các mẹ mua, nhưng khi mua nên chọn loại collagen thủy phân (dc qc là dễ hấp thụ vào cơ thể hơn), nếu hạp sẽ nhanh đẹp.

Viên tảo xoắn Spirulina

Sự thật: Viên tảo này có chứa rất nhiều dưỡng chất cho cơ thể như là các vitamin, dưỡng chất làm trắng tự nhiên (niacin), sắt, canxi... nhưng tất cả những chất này có thể bổ sung bằng đường ăn uống chứ không nhất thiết là phải uống tảo.

webtretho

Vậy sao uống tảo đẹp da?

Thật ra tác dụng chính của viên tảo ko phải làm đẹp da mà là làm đẹp cho toàn bộ cơ thể. Nhiều mẹ khen uống viên tảo thấy người nhẹ nhõm hơn, tinh thần thư thái, đi vệ sinh đều đặn là đúng hết ý :"> Chúng ta có thể ví tảo như các loại rau xanh ấy, mang lại tác dụng giảm cân, ngừa các bệnh tim mạch, cải thiện quá trình trao đổi chất, làm chúng ta bớt stress hơn. Khi cơ thể khỏe mạnh hơn thì da cũng sẽ tự động hồng hào, trắng trẻo bớt lão hóa. Tuy có rất nhiều ý kiến cho rằng uống collagen thấy kq nhanh hơn là viên tảo nhưng bản thân e kết tảo hơn là collagen, cảm thấy có thể dùng lâu dài được.

Cần lưu ý gì khi uống tảo?

Như e đã nói ở trên, tảo cũng chỉ như một loại rau thôi, chẳng qua là chúng ta uống bổ sung, ko nên dựa dẫm vào tảo, bữa ăn vẫn cần đầy đủ các chất nha các mẹ.

Mình đang viết một bài về các thực phẩm chức năng khác như vitamin, sữa ong chúa và dầu gấc, các mẹ tung ít hoa cho e làm động lực nghen :)) :))@};-@};-