Em một thành viên thường xuyên cập nhật những bài chia sẻ về làm đẹp của các mẹ, đơn giản vì em thích làm đẹp, yêu làm đẹp, đẹp thì ai cũng thích, nên thấy mẹ nào chia sẻ hay hay là em áp dụng theo, nếu thấy ổn có tiến triển thì em đắp tiếp không thì em ngưng (làm thí nghiệm trên bản thân luôn). Da em thuộc loại hỗn hợp thiên về da dầu hay bị mụn em đã tốn không biết bao nhiêu tiền và thời gian để xử lý vụ mụn, nhưng chừng được 1 tháng mụn lại tiếp tục xuất hiện, đi bác sĩ da liễu uống thuốc luôn, và bác sĩ nói do cơ địa và khói bụi ô nhiễm. em phải giữ vệ sinh da cho sạch thì may ra kìm hãm mụn thôi, nghe vậy em rất hoang mang và đã thử rất nhiều cách để cải thiện, đắp có, bôi có, uống có nhưng mụn không hết mà còn nổi nhiều hơn, lúc đó cực tự ti về làn da của mình, hình ảnh em không chụp lại vì nhìn rất ghê( đến giờ em khi đã có làn da láng mịn em không sử dụng loại khác nữa mà chỉ trung thành xài 1 loại thôi), thật may khi thấy được bài chia sẻ đắp bằng nguyên liệu thiên nhiên, mày mò làm thử thế mà lại có hiệu quả.

Em xin phép lấy lại bài chia sẻ mà em thấy hiệu quả đối với bản thân nhất, và cho đến ngày hôm qua em vẫn còn đắp theo công thức đó, đó là bài của chị Anhduong89. Da em cải thiện từng ngày, trắng hơn, mịn hơn, mụn giảm hẳn và cũng hiếm lắm mới thấy xuất hiện trở lại (cực kỳ thích điểm này của mặt nạ nấm linh chi). Em cũng biến tấu thêm chút chút để phù hợp với da mình chứ không theo kiểu rập khuôn chị í làm sao là mình làm y chang vậy.​

Đây là tình trạng da em hiện tại (tuổi gần bước sang hàng 3 rồi, ráng giữ lắm mới được như vậy).

Điều đầu tiên mà bạn gái nào khi làm đẹp cũng biết là trước khi đắp nên tẩy tế bào chết để da dễ thấm dưỡng chất hơn mà cũng không gây bít lỗ chân lông nữa. Em thường sử dụng hỗn hợp 1 muỗng đường nâu với 1 muỗng mật ong, thoa lên mặt massage khoảng 5 phút sau đó rửa lại bằng nước ấm, lúc này lỗ chân lông giãn ra đắp mặt nạ sẽ hiệu quả hơn. Tiếp đó em sử dụng công thức mà chị Anhduong89 chia sẻ trước đó là 3 muỗng nấm linh chi đỏ Nhật thêm một ít nước sôi vào để khoảng 3 phút, thêm 2 muỗng nước cam vào (có thể dùng chanh thay thế nhưng cam sẽ dịu nhẹ hơn là chanh ạ), da em thuộc hỗn hợp nên em dùng kết hợp cả lòng trắng và lòng đỏ, hỗn hợp khi trộn xong em thoa lên mặt nằm thư giãn nghe nhạc 30 phút. Rửa mặt lại bằng nước ấm thoa thêm chút nước hoa hồng em tự chưng cất tại nhà để se khít lỗ chân lông và kết hợp dưỡng ẩm ( sử dụng kem dưỡng cũng được nhưng xem kỹ thành phần trước khi dùng, một số thành phần trong mỹ phẩm không tốt lắm đâu).

Lưu ý 1 tuần tẩy tế bào chết 1-2 lần hoặc tối đa 3 lần thôi, nhiều quá thành ra phản tác dụng.

Chưa hết em làm đẹp theo quan điểm toàn diện không chỉ đắp mà em còn uống, ngày trước uống đủ thứ nào là collagen, thực phẩm chức năng,…thời gian đọc tin tức thấy ghê quá nào là hàng dỏm, hàng giả, Trung Quốc (dị ứng nhất từ này luôn) nên bỏ hết, giờ mỗi sáng khi ngủ dậy làm một ly nấm linh chi pha mật ong với vài giọt chanh (detox luôn ạ) , tối trước khi đi ngủ uống thêm ly nấm linh chi, chịu khó rửa cái mặt cả ngày trời đi ngoài đường bám đầy bụi bẩn bằng bã nấm nữa là ổn. Em thấy chẳng cần làm gì nhiều cũng chẳng tốn kém như những mặt nạ có sẵn, mỹ phẩm đắt tiền. Đúng là đắp nấm thì hiệu quả không nhanh nhưng lâu dài và an toàn cho da cho sức khỏe. Mẹ em lớn tuổi bị cao huyết áp hay bị mất ngủ do đau lưng nữa từ ngày uống nấm ăn được ngủ ngon (còn được mấy bác hàng xóm khen trẻ ra), da không xanh xao nhợt nhạt nữa. Bật mí thêm là từ ngày uống nấm kinh nguyệt em rất điều và không bị đau bụng nhiều như trước.

Bí quyết không phải của em nhưng được cái em biến tấu thêm chút chút để phù hợp với mình. Bạn hoặc mẹ nào thấy hợp lý thì làm thử. Hồi xưa giờ toàn học hỏi kinh nghiệm của các mẹ nay mạnh dạn làm một bài mong các mẹ cho ý kiến và phản hồi để em còn làm thêm mấy bài sau.

http://img.webtretho.com/images/sales/2014/thao.truong/nam%20linh%20chi.jpg