Ai trong chúng ta khi sinh ra và lớn lên cũng đều có quyền được đi học cả. Đi học thì vui thiệt chứ, bởi lúc đó ta sẽ được làm quen cùng với nhiều những người bạn khác nhau, được học về những thứ thú vị xung quanh từ đời sống của chúng ta. Nhưng khi đã đi học thì việc kiểm tra đôi lúc sẽ là ác mộng của nhiều các bạn học sinh sinh viên. Không phải là họ lười học rồi sợ kiểm tra đâu mà nguyên nhân mình muốn đề cập ở đây là về áp lực điểm số.

Những câu nói hay về tuổi học trò khiến bạn thổn thức - Akina Bridal

Điển hình như mình đây, trong khoảng còn là học sinh mình cực kì rất thích được đi học nhưng lại cực kì sợ kiểm tra, mình sợ cái cảm giác áp lực điểm số lắm. Lúc điểm cao thì tâm trạng cứ như ông mặt trời đầy nắng, lúc thấp thì cứ như mưa bão kéo tới. Điểm thấp không phải là do mình lười biếng học hay gì đâu. Mình nhớ hôm đó mình có kiểm tra Lý và ôn bài cực kì là kĩ, nhưng có lẽ do cái tật bất cẩn mà mình không đọc kĩ thời gian nộp bài cứ tưởng là 35 nộp nhưng thực chất là 45, việc đó đã làm cho mình không có nhiều tgian tập trung cho nhiều câu nâng cao.

Với cả có lẽ là do bản thân mình lúc nào cũng mang tính háo thắng cả, cái gì mình muốn mình phải hơn người ta, nên chỉ cần thấy thấp điểm hơn đứa này đứa khi thôi là lúc đó tâm trạng của mình lại vô cùng là tồi tệ, nghĩ rằng bản thân mình thấp kém. Đó là cậu chuyện của mình, còn các bạn thì sao, có bao giờ bạn thấy điểm số đáng sợ không?