Ở đời chúng ta thường rất sợ sẽ phải đối mặt với những thứ không thuộc về mình. Cảm giác như bản thân mình không làm được gì cả. Biết bao nhiêu cố gắng cũng không thể nào hoàn thành được những thứ mình mong muốn cảm giác như ở dưới đáy vực thẳm vậy nhưng cũng không thể nào đắm chìm mãi trong vùng bóng tối đó phải mạnh dạn đứng lên bước ra khỏi bài sự an toàn phải đương đầu cố gắng và bất chấp một chút thì mới có thể đạt được thành công mà mình mong muốn và đạt được mục tiêu mà bạn đã đặt ra trước đó cho bản thân mình. Có thể sự cố gắng của bạn hiện tại chưa được đáp lại nhưng mà bạn mong muốn nhưng thất bại thì cũng chỉ làm tạm thời và nó có thể là bước đệm để cho bạn có thể tự phát triển bản thân mình trong tương lai hơn đừng để sự thất bại đó chê mờ đi lý trí cũng như sự quyết tâm của bạn. bạn nếu như bạn cứ giữ mãi tâm niệm rằng bao nhiêu sự cố gắng của bạn không được hồi đáp sẽ tạo nên những suy nghĩ tiêu cực của nêu cảm giác chán nản và luôn luôn hoài nghi với tất cả mọi thứ xung quanh và sẽ kéo đi sự nhiệt huyết trong con người của bạn. Mọi khó khăn cũng chỉ là thử thách mà thôi, nên đừng vì một chút khó khăn mà bạn bỏ cuộc, nhìn nhận vấn đề bằng nhiều góc độ khác nhau bạn sẽ thấy thế giới bên ta vẫn còn nhiều điều chờ đón bạn lắm. Dù bạn bao nhiêu tuổi, từng nếm qua bao nhiêu trái đắng của cuộc đời, không bao giờ là quá trễ để làm lại từ đầu.