Trên đời này thì ít nhất bạn cũng sẽ phải có một lần trải qua một cái sai lầm của cuộc đời mình. Mặc dù là sai lầm đó là một sai lầm nhỏ không đáng kể, nhưng nó sẽ là cột mốc giúp cho bạn trưởng thành hơn và sẽ khắc phục những cái hậu quả về sau này nhiều hơn. Không phải sai lầm là do bạn sai, do bạn thất bại trong cuộc sống này, mà khi mà bạn mắc phải sai lầm đó thì bạn sẽ càng trở nên trưởng thành hơn, và biết trân trọng cái cơ hội của chính mình. Và từ khi mà bạn mắc phải sai lầm đó thì bạn sẽ rút ra được nhiều kinh nghiệm cho bản thân mình hơn, chứ không phải là tự trách bản thân của mình vô dụng và không làm được gì cả. Và thậm chí có rất là nhiều người mắc phải từ sai lầm này đến sai lầm khác, và họ chưa nhận ra được là bản thân của mình phải rút kinh nghiệm từ lần đó, và họ chưa nhận thấy được cái giá trị của cuộc sống này là như thế nào. Một khi mà bạn đã bỏ qua những cái cơ hội để mà tiến tới thành công thì chắc chắn là bạn sẽ khó có được cơ hội tiếp theo lắm. Nếu như chúng ta đã sai lầm một lần, thì hãy ghi nhớ và rút kinh nghiệm cho lần sau để mà đừng có bao giờ phạm phải cái sai lầm đó một lần nữa. Trên đời này làm gì có ai hoàn hảo đâu chứ, ai cũng đã từng mắc phải sai lầm mà, cho nên nếu như bạn mắc phải một cái lỗi gì đó thì cũng đừng buồn, cũng đừng tự trách bản thân của mình nhiều đến như vậy.

Thay vì cứ ngồi trách bản thân vô dụng, không làm được việc này việc kia thì bạn hãy nên cố gắng nhiều hơn nữa, và lúc nào cũng ghi nhớ cái bài học ngày hôm đó để giúp cho bạn biết thêm được nhiều điều, giúp cho bạn trưởng thành đến dường nào. Mọi sự cố gắng, nỗ lực nào thì cũng sẽ dẫn đến thành công. Nếu như mà bạn cố gắng nhiều hơn nữa, biết rút kinh nghiệm cho bản thân, biết cho bản thân được nhiều bài học quý giá thì chắc chắn là cuộc đời của bạn sẽ có những cái bước tiến rất là lớn, và nó sẽ giúp ích được cho cuộc đời của bạn rất là nhiều. Cho nên là dù có mắc phải sai lầm thì cũng đừng nản chí mà bỏ cuộc, hãy vương lên để mà bước tiếp trong tương lai.