Sau khi tắm bắng mướp đắng, bé nổi ban khắp toàn thân, mắt sưng húp, sau đó chân tay hoàn toàn không cử động được

Lời cảnh báo đến từ vụ bé 4,5 tháng tuổi bị sốc phản vệ khi tắm bằng mướp đắng sẽ khiến mẹ phải giật mình vì đây là thói quen nuôi con của nhiều mẹ hiện tại.

Cho dù một bà mẹ có giàu kinh nghiệm đến đâu vẫn có thể gặp sự cố khi nuôi con nhỏ. Đợt sau Tết nắng nóng điên người nên con em cũng nổi mẩn ngứa tùm lum, có đợt nóng quá cộng thêm côn trùng nên cứ gãi đến chảy máu. Lúc bé còn nhỏ thì em vẫn hay nấu nước lá cho tắm. Đợt này mẹ chồng em có bảo là gửi lá ổi, lá mướp đắng (khổ qua) vào nấu cho bé tắm nhưng vì tình hình trung chuyển hàng hóa mùa dịch cũng khó khăn nhưng chưa làm được. May là lúc đó vào hiệu thuốc hỏi thì họ có chỉ cho chai dung dịch tắm hữu cơ dành riêng cho bé, trộm vía là bé cũng hợp các mẹ ạ. Hôm nay đọc báo mạng thấy có bé sốc phản vệ sau khi tắm lá mà hết hồn luôn các mẹ ạ.

4 lưu ý quan trọng khi cho trẻ sơ sinh nằm điều hòa mùa hè, tránh bị liệt dây thần kinh ngoại biên

hình ảnhVụ việc xảy ra tại Nam Định các mẹ ạ, em đọc trên mạng thì mẹ bé kể là chiều ngày 21/5, bé nhà chị tắm bằng nước ấm pha với 2 quả mướp đắng xay. Chẳng hiểu sao vừa tắm xong thì người cháu bé bị nổi ban, mắt sưng húp. Khoảng 20 phút sau, tình hình càng tệ hơn, bé không phản ứng gì. Cả nhà vội vàng đưa em bé 4,5 tháng đến trung tâm y tế xã gần nhà. Đến lúc này cũng không có ai nghĩ rằng bé sốc phản vệ khi tắm bằng mướp đắng.

Khi đến trạm y tế xã thì em bé đã lịm đi, cấu véo không phản ứng lại, phải thở oxy gấp và được bác sĩ tiêm liều chống sốc ngay lập tức. Sau vài phút thở oxy, con bắt đầu khóc, rồi hoảng sợ khóc liên tục, nhưng lại bắt đầu sốt. Gia đình lại phải đưa bé lên bệnh vện tuyến huyện, dọc đường chẳng ai dám để bé ngủ vì sợ con lịm đi, nên phải lay liên tục.

Đúng là chăm con nhiều khi có những thứ xảy ra thật bất ngờ các mẹ ạ. Ai mà ngờ sau khi tắm mướp đắng xong em bé phải nằm viện mất 2 ngày. Mỗi ngày ở trong viện, bé được tiêm 2 mũi thuốc chống dị ứng và phải theo dõi sốc phản vệ có thể bị tái trong 72h. Các bác sĩ cũng nhắc nhở rằng nếu bé bị sốc phản vệ lần thứ 2 sẽ cực kì khó cứu nên gia đình về nhà phải chăm con thật kĩ. May mắn là sau đó con dần khỏe lại.

Chia sẻ trường hợp con mình đã gặp phải, mẹ bé nhắc nhở: "Hãy tránh xa các loại lá tắm và chanh cho trẻ sơ sinh. Trường hợp cơ địa con bị dị ứng với một trong các loại lá tắm sẽ rất nguy hiểm.".

Theo như em biết thì nhiều mẹ vẫn hay tắm mướp đắng cho con, mướp đắng cũng tốt cho bé nhưng nếu chẳng may cơ địa của bé dị ứng thì vẫn có thể xảy ra những hiểm họa không thể nào ngờ. Chưa kể là phải chọn loại lá được trồng sạch sẽ, không dính nhiều phân hoặc thuốc trừ sâu đó các mẹ. Cũng là túi mướp đắng đó, theo lời mẹ bé trai bị sốc phản vệ khi tắm mướp đắng thì em gái chị xay ra pha với nước tắm cho con 1 tháng tuổi thì lại không hề hấn gì, trong khi bé nhà chị lại bị phản ứng nặng.

Làn da bé rất mỏng manh cho nên có những thứ kỳ thực là tốt nhưng có thể bé sẽ dị ứng hoặc không hợp, mà chuyện đó chỉ khi xảy ra thì chúng ta mới biết được. Thế nên tốt nhất làm gì cũng phải thử một ít bôi lên tay con xem có phản ứng hay không mẹ nhé. Mà theo các chuyên gia nhi tư vấn thì bé chỉ nên tắm nước ấm , hoặc nước ấm với một ít dầu tắm gội dành riêng cho trẻ là đủ.

Bài và ảnh tổng hợp từ MXH