Ở phương Tây, khi người lớn đi thăm trẻ con, đặc biệt là trẻ sơ sinh thì họ đều chủ yếu là hỏi thăm chứ không bao giờ ẵm bồng trẻ

Nói theo quan niệm Á Đông là sợ vía của người lạ sẽ khiến trẻ sơ sinh quấy khóc, ngủ không ngon, trằn trọc…v..v… Thật ra không phải đâu các mẹ. Bất kỳ bà mẹ nào cũng có thể đối mặt với những tình huống khó xử như quá nhiều người muốn ôm, bế con mình, nhất là trẻ sơ sinh. Các chuyên gia cảnh báo rằng, vì hệ miễn dịch của trẻ rất yếu, nếu không cẩn trọng giữ gìn sẽ gây tổn thương cho bé, nên các bà mẹ phải hết sức lưu ý. Cần tránh để nhiều người ôm, bế trẻ, nhất là những người không nên bế trẻ sơ sinh sau đây:

1. Những người không có kinh nghiệm trong việc bế trẻ sơ sinh.

Nhiều người chưa bao giờ tiếp xúc với trẻ sơ sinh, và không có kinh nghiệm trong việc chăm sóc trẻ, nhưng họ đặc biệt thích trẻ em và thích bồng bế. Các mẹ cần lưu ý, những người như vậy rất dễ khiến trẻ cảm thấy khó chịu, và dễ bị tổn thương. Họ không biết cách nên có thể làm rớt bé, hoặc tay chân lóng ngóng vụng về khiến em bé khó chịu.

5 lý do nên tự hào khi được làm mẹ, đánh đổi của mẹ hoàn toàn xứng đáng

hình ảnh

Ảnh minh họa (Nguồn Zhuanluan)

2. Những người luôn thích trêu chọc em bé

Dĩ nhiên, mọi người ai cũng đều yêu mến trẻ con, nhưng cách thể hiện tình yêu lại khác nhau. Có một kiểu người rất thích trêu chọc, tiếp xúc với trẻ bằng tay, miệng. Thực tế, điều này có thể ảnh hưởng đến trẻ ở một mức độ nhất định và khiến chúng cảm thấy mệt mỏi trong quá trình tương tác. Các mẹ hết sức lưu ý đến điều này, vì đôi khi tiếp xúc qua da rất dễ khiến trẻ nhiễm khuẩn, nên nếu điều này xảy ra, cần phải ngăn chặn ngay lập tức. Đây là kiểu người vui tính ai cũng yêu mến nhưng chắc chắn là kiểu người không nên bồng bế trẻ sơ sinh.

3. Người cao tuổi, khả năng vận động hạn chế

Ngoài những người không có kinh nghiệm và thích trêu chọc trẻ em, các mẹ cũng nên lưu ý đến những người già, vận động hạn chế. Họ khó xoay sở nếu trẻ quấy, nên khó hiểm soát khi em bé xoay trở.

4. Người hút thuốc lá

Kể cả khi 1 người không hút thuốc lá khi ở gần trẻ em đi nữa thì khói thuốc vẫn có thể còn dính trên người, trên quần áo, trên tóc họ… Trẻ em rất nhạy cảm với khói thuốc lá và có thể bị ảnh hưởng đến sức khỏe nếu ở gần người hút thuốc lá.

5. Trẻ em

Mặc dù anh chị bé rất muốn được bế em bé nhưng phải có sự kiểm soát hoặc trông chừng của bố mẹ. Trẻ em không quen ẵm bồng em bé, tay chân cũng lóng ngóng và không cứng cáp như người lớn nên ẵm em cũng khó mà an toàn.

Các bà mẹ đôi khi sẽ thấy khó xử khi con mình được nhiều người yêu mến, bồng bế. Nhưng vì sức khỏe của con, hãy cân nhắc, đánh giá kỹ lưỡng trước khi trao con mình cho một ai đó, và phải kiên quyết từ chối, nếu đó là một trong những kiểu người không nên bế trẻ sơ sinh phía trên

Bài và ảnh tổng hợp từ Sohu