Cân điện tử sức khỏe dần trở nên phổ biến trong mỗi gia đình, giúp từng thành viên có thể chủ động theo dõi cân nặng cũng như các chỉ số khác của cơ thể. Các mẹ có biết là chiếc cân này có nhiều ưu điểm vượt trội so với cân cơ học thông thường không? Nhưng mà nếu muốn sử dụng đúng cách thì cũng có kha khá điều lưu ý đấy!

Cân điện tử sức khỏe là gì?

Cân điện tử sức khỏe là thiết bị có chức năng theo dõi cân nặng của cơ thể, giúp người sử dụng kịp thời phát hiện những thay đổi về sức khỏe và điều chỉnh chế độ ăn uống, tập luyện để có cân nặng lý tưởng.

Một chiếc cân sức khỏe điện tử có cấu tạo gồm mặt kính cường lực, bàn mình LCD hiển thị số đo cân nặng và các chỉ số sức khỏe khác (nếu có), hệ thống chip điện tử và bo mạch ở bên trong cân có chức năng cảm biến được với trọng lượng. Chính nhờ cấu tạo này mà cân sẽ cho ra kết quả chính xác với sai số rất nhỏ, khác với cân cơ học thông thường đó các mẹ ơi. Cân thường chạy bằng pin và tự ngắt khi không sử dụng.

Ngoài ra có loại cân điện tử tính tiền là loại dùng trong siêu thị, hiển thị chính xác cân nặng của thực phẩm và báo giá tiền luôn.

cân điện tử

(Nguồn ảnh: Freepik)

Cân điện tử sức khỏe có những loại nào?

Nếu các mẹ có để ý khi mua sắm thì hiện tại cân điện tử sức khỏe sẽ có 2 loại chính là cân sức khỏe điện tử đơn thuần và cân sức khỏe điện tử phân tích cơ thể.

Cân sức khỏe điện tử đơn thuần chỉ đơn giản là chiếc cân giúp đo trọng lượng cơ thể với sai số thấp nhất. Còn cân sức khỏe điện tử phân tích cơ thể ngoài chức năng chính đó, còn có khả năng đánh giá tỷ lệ mỡ cơ thể, mỡ nội tạng, tỷ lệ mỡ dưới da, tỷ lệ cơ xương, chỉ số khối cơ thể BMI, mức chuyển hóa cơ thể BMR…

Ưu nhược điểm của cân điện tử

Tất nhiên là sản phẩm nào cũng có điểm mạnh và điểm yếu đúng không các mẹ. Cân sức khỏe điện tử cũng không ngoại lệ.

Ưu điểm:

• Thiết kế bắt mắt sang trọng, nhỏ gọn, dễ di chuyển
  • Được tích hợp nhiều chức năng hiện đại, bên cạnh đo cân nặng còn xác định nhiều chỉ số sức khỏe khác
  • Sai số cực thấp, dao động trong khoảng 0,1kg, chính xác hơn nhiều lần so với cân sức khỏe cơ học
  • Màn hình LCD hiển thị rõ ràng các chỉ số
  • Có nhiều sự lựa chọn cho các mẹ và gia đình, ở tầm giá nào cũng có sản phẩm phù hợp.

Nhược điểm:

• Có giá thành cao hơn so với cân cơ học thông thường
  • Tương đối khó sử dụng vì hoạt động bằng cảm biến
  • Không bền như cân cơ học, chịu lực và chống va đập kém hơn

Lưu ý gì khi chọn mua cân điện tử?

Giá cả vừa túi tiền

Hãy căn cứ vào mục đích sử dụng của gia đình mình và số tiền có thể chi trả để chọn được chiếc cân phù hợp các mẹ nhé. Khi xác định được hai yếu tố này thì bạn sẽ vừa mua được sản phẩm đúng nhu cầu mà còn không tốn quá nhiều tiền.

Lưu ý gì khi chọn mua cân điện tử?

(Nguồn ảnh: Pinterest)

Sai số hợp lý

Hầu hết cân điện tử có sai số rất nhỏ nhưng khi mua cũng cần chú ý đến yếu tố này các mẹ nhé. Sai số từ 0,1kg trở xuống là mức cho phép.

Màn hình điện tử rõ, dễ nhìn kết quả

Màn hình led chính là nơi hiển thị các chỉ số của cơ thể, nên hãy chọn cân có màn hình tương đối lớn để các thông tin hiển thị to rõ và không bị nhìn nhầm nhé các mẹ ơi!

Cân của nhà bán hàng uy tín, tin cậy

Hiện tại có rất nhiều loại cân của các nhãn hàng khác nhau, nên để chọn được dòng sản phẩm chất lượng, hãy ưu tiên chọn các tên tuổi uy tín, quen thuộc và có được sự tin cậy từ cộng đồng.

Mách các mẹ 7 chiếc cân điện tử được săn đón tại nhiều diễn đàn sức khỏe

Các mẹ đã biết về cân điện tử sức khỏe và những tiêu chí cần chú ý nếu muốn sở hữu một chiếc cân giúp theo dõi cân nặng và các yếu tố sức khỏe khác. Mẹ nào trong hội eat clean, tập gym ép cân các thứ là không thể không tậu liền 1 em nha. Tình cờ dạo trên các diễn đàn sức khỏe thấy có nhiều chị em mách nhau đang có deal tốt cho các loại cân này nên chia sẻ cùng các mẹ, để chị em ta cùng khỏe đẹp rạng ngời nè!

Cân sức khỏe điện tử đo chỉ số cơ thể Lock&Lock

Cân điện tử sức khỏe của Lock&Lock cân được tối đa 180kg, nên nhà có ai hơi dư cân, to con xài vô tư luôn. Màu đen sạch và không sợ lỗi mốt. Độ chính xác tới 0,05kg luôn các mẹ. Cân còn có chức năng lưu chỉ số cơ thể của 12 người nên đại gia đình có thể mua 1 cái rồi xài chung dễ dàng lại tiết kiệm luôn. Các chị bạn em mua về vừa khui hàng ra là khen hàng chắc chắn, đo được tỉ lệ mỡ cơ xương luôn, vẻ ngoài bắt mắt nhìn là ưng ngay.

cân điện tử lock&lock

(Nguồn ảnh: locknlock)

Sở hữu sản phẩm với giá ưu đãi

Cân Điện Tử OMRON

Các mẹ nào mê phim Hàn thấy phòng tắm của ngươi ta sang xịn mịn đẹp không góc chết thì có thể tậu em cân điện tử OMRON này nhé, đây là cân điện tử phòng tắm có kiểu dáng đẹp “quên sầu”, siêu mỏng, siêu nhẹ. Có chị kia đặt mua ship lâu mà nhìn cái cân thích quá không mắng vốn shop luôn :))) Cân này cảm biến 4 vị trí nên bật tắt tự động, hiển thị chính xác mức tăng 100g gần nhất. Nếu so với các loại cân điện tử 100kg thì bạn này hơn hẳn vì có thể cân trọng lượng tối đa là 150kg. Mua em này không lo không biết xài vì có hướng dẫn sử dụng tiếng Việt.

Cân Điện Tử OMRON

Cân sức khỏe thông minh Rapido Đo Được 11 Chỉ Số Cơ Thể

Mình là mình thích mặt kính của bạn này lắm, nhìn hay ho ghê luôn. Cân sức khỏe thông minh Rapido cho biết tới 10 chỉ số sức khỏe cơ thể, thậm chí cả độ tuổi sinh học của cơ thể luôn. Đo cái tuổi sinh học này mà ra nhỏ hơn tuổi thật thì mừng hết lớn nha các mẹ. Cân này có thể kết nối Bluetooth với nhiều dòng smartphone khác nhau, nên sử dụng dễ lắm! Vì là cảm ứng lực nên cực kỳ chính xác. Hội eat clean cần kiểm soát lượng calo mỗi ngày mà có bạn cân này thì đúng bài luôn, nó cho mình biết mỗi ngày cơ thể cần bao nhiêu calo luôn mà.

Cân sức khỏe thông minh Rapido Đo Được 11 Chỉ Số Cơ Thể

(Nguồn ảnh: rapido.vn)

Cân sức khỏe điện tử thông minh Xiaomi phân tích chỉ số cơ thể

Bạn cân này thích hợp với người hightech nha các mẹ vì dùng kết hợp với app Mifit, khi dùng cân sẽ đo theo profile của nhiều người, đo được lượng mỡ cơ thể, mật độ xương, nước, protein, lượng cơ, trao đổi chất, vô cùng chi tiết chỉ trong 1 lần đo. Các mẹ có thể tham khảo các chế độ tập luyện từ app và theo dõi kết quả bằng cân thông minh Xiaomi này luôn. Thiết kế của cái cân này nhìn nhỏ gọn như con robot vậy, có màn hình led ẩn, khi cân sáng đèn nhìn rất đẹp. Mình mua về là shop cho sẵn 4 viên pin AAA kèm theo luôn, có thể xài ngay cân điện tử Xiaomi này mà không cần đi mua pin các mẹ ơi.

Cân sức khỏe điện tử thông minh Xiaomi phân tích chỉ số cơ thể

(Nguồn ảnh: mivietstore.vn)

Cân điện tử thông minh Xiaomi phân tích BMI cơ thể

Một em cân điện tử trắng tinh khôi từ Xiaomi nữa, em này thì chuyên phân tích chỉ số khối cơ thể BMI, nặng 1,2kg nha các mẹ. Nó cũng kết nối với smartphone qua app Mifit và đồng bộ dữ liệu với điện thoại. Xài em này là các mẹ sẽ biết mình và người trong nhà bạn gầy hay béo, đang ở mức nào, và đặt mục tiêu cân nặng sao cho phù hợp. Cân này xài được cho các boss luôn. Có bạn kia comment là cân 3 lần cho kết quả giống nhau nên an tâm, mà hãng bảo có thể cân đồ nhà bếp nhưng bạn thử thì không chính xác lắm. Nên mẹ nào muốn làm bánh chắc sắm cân điện tử mini / cân điện tử 5kg riêng nha.

cân điện tử xiaomi

(Nguồn ảnh: mivietnam)

Cân Điện Tử Supscale

Cân điện tử sức khỏe Supscale kết nối với điện thoại qua app có tiếng Việt rất dễ sử dụng. Các mẹ mua cân này vừa theo dõi cân nặng vừa biết được các chỉ số như lượng mỡ, calo cần thiết trong ngày. Mà nhớ đặt cân trên mặt phẳng, không bị bấp bênh chứ mình thấy có người chụp hình phàn nàn mà để trên mặt không có phẳng nên sai hướng dẫn sử dụng rồi. Cân tự tắt nếu không sử dụng, và dùng pin AAA luôn các mẹ nhé. Thấy nhiều bạn khen sản phẩm đẹp và gọn nhẹ, tuy nhiên phần đế bằng nhựa thì không được chắc chắn lắm.

cân điện tử superscale

(Nguồn ảnh: thuoclongchau.com)

Cân sức khỏe thông minh PICOOC

Cân điện tử thông minh PICOOC này thích hợp cho người đang theo dõi sát sao các chỉ số cơ thể vì nó cũng hiện thị nhiều chỉ số như tỷ lệ mỡ, cơ bắp, tỷ lệ nước và protein, chỉ số mỡ bên trong. Cân màu trắng sang trọng và nhỏ gọn, nữ giới sẽ thích lắm nha các chị em. Cân tự động nhận dạng người dùng nên không giới hạn số lượng người sử dụng cân. Có chị kia đang tập gym mua về thì nói là số có thể không chính xác lắm so với các máy In Body ở phòng tập nhưng cũng hữu ích cho việc theo dõi các chỉ số cơ bản. Màn hình led hiển thị rõ ràng, cân nhiều lần vẫn hiển thị đúng 1 cân nặng chứ không nhảy số lung tung.

Cân sức khỏe thông minh PICOOC

Cân điện tử theo dõi sức khỏe là sản phẩm hỗ trợ đắc lực cho cả nhà. Chị em hãy xem các tiêu chí và lựa chọn cho gia đình mình một chiếc cân phù hợp nhé.

Xem thêm bài viết liên quan:

8 cặp thực phẩm chỉ cần trộn chung tự khắc cân nặng giảm, cơ thể gầy đi mà chả cần kiêng gì

Bảng chiều cao, cân nặng tiêu chuẩn của trẻ từ 0-8 tuổi theo WHO 2022

7 máy massage cầm tay lập tức giúp bạn xóa tan nhức mỏi như đang được chăm sóc tại spa