Ngày nay, do thói quen ăn uống không khoa học của bố mẹ với con cái khiến cho các con có nguy cơ dậy thì sớm. Vì vậy, mình rất lo lắng và luôn tìm hiểu kỹ càng các món trước khi cho bé ăn.

Hiện nay, với các bé còn nhỏ, hầu như các mẹ đều cho bé bổ sung yến sào để tăng sức đề kháng nhưng lo lắng không biết con ăn phải có bị dậy thì sớm hay không. Mình đã tìm hiểu rất kỹ và cũng cho bé nhà mình dùng yến sào nên mình tự tin và khẳng định rằng, yến sào cực kỳ tốt cho bé không gây dậy thì sớm ở trẻ nên các mẹ cứ yên tâm dùng nha.

Nếu nói đến nguyên nhân chính khiến trẻ dậy thì sớm đó là do lười vận động, ăn nhiều thực phẩm có thành phần kích thích tăng trưởng, ăn rau củ quả chứa chất độc hại. Tại sao lại nói như vậy, bởi trong các loại thực phẩm như nước uống có gas, đồ ăn nhanh, đồ chiên rán nhiều dầu mỡ…. sẽ chứa các thành phần kích thích vào sự tăng trưởng của các độc tố gây hại và tuyến mô phát triển dậy thì sớm. Hay những loại rau, quả trái mùa thường có chứa các chất kích thích và hóa chất bảo quản tươi.

5 cách sử dụng yến sào cho người già giúp tăng cường sức khỏe sinh lực |  websosanh.vn

Các loại thực phẩm này không chỉ làm trẻ nhiễm bệnh về đường ruột mà còn tăng nguy cơ trẻ dậy thì sớm. Bên cạnh đó, mình cũng sẽ lý giải tại sao ăn yến sào lại không khiến trẻ dậy thì sớm. Bởi trong yến sào có chứa 50% lượng protein, 18 loại acid amin và hơn 31 loại vi lượng cần thiết cho cơ thể trẻ chứ hoàn toàn không chứa chất làm tăng estrogen và testosterone (hoocmon gây dậy thì sớm ở nữ & nam). Vì vậy, nếu ba mẹ muốn dùng yến sào bổ sung cho bé, giúp bé ăn ngon hơn cứ yên tâm nha, mình đã tìm hiểu và đang cho bé ăn đây ạ.