Trẻ bây giờ thường rất ít khi ăn rau phải không các mẹ. Khi còn bé, các con ăn bột, ăn cháo thì còn xay rau cho vào chứ khi con bắt đầu đến tuổi ăn cơm thì không thể xay rau vào được nên bé nào cũng ăn rau rất ít, có chăng chỉ ăn nước canh thôi. Mà ăn được rau rất tốt các mẹ nhé. Ăn rau sẽ bổ sung nhiều vitamin từ đó tăng được sức đề kháng này, bổ sung được chất xơ nữa và làm giảm tình trạng táo bón. Mình đã từng gặp có những bạn học sinh cấp 2 rồi mà không hề ăn 1 ngọn rau nào, hỏi ra thì mới biết hồi bé bố mẹ không cho ăn rau nên khi lớn cũng không biết và không thích ăn rau.

hình ảnh

Thế nên các mẹ nên tập cho con có thói quen ăn rau nhé. Khi con đến tuổi mới tập ăn cơm, các mẹ có thể cho con ăn cơm với thịt băm, cơm với cá… nhưng sau khi ăn cơm xong nên cho con ăn các loại canh rau nấu mềm ví dụ như canh mùng tơi, canh rau ngót, canh rau cải… dần dần các mẹ thêm vào bát cơm của con các loại củ quả xào như bí đỏ xào, khoai xào, mướp xào… khi con ăn quen hơn rồi thì lại cho con ăn rau luộc trước bữa ăn.

Như mình thì luộc ngọn non của rau muống, nõn rau cải chấm mắm trứng, rau su su, rau diếp, xà lách… 1 ngày chỉ cần 1 bữa với lượng rau từ ít sau tăng nhiều lên nhé. Mình áp dụng kiểu vậy mà đến giờ con bé lớn nhà mình đã ăn rau rất giỏi luôn các mẹ ạ. Tuy rằng cũng có rau con không thích nhưng con vẫn ăn với lượng ít hơn, còn rau nào thích thì ăn với lượng nhiều hơn ý. Các mẹ hãy áp dụng thử cách của mình xem sao nhé, chúc các mẹ thành công.