Từ hồi có con mong ước của em đơn giản đơn hẳn, chỉ cần nhìn tụi nhóc khỏe mạnh vui vẻ mỗi ngày là thấy hạnh phúc rồi! Em cũng chẳng có quan niệm lúc nào cũng phải giữ con khư khư bên mình, có cơ hội là em thả ra ngoài cho đi chơi, trải nghiệm, lăn xả “tẹt ga” hết, chắc cũng vì thế mà hai nhóc nhà em vô cùng dạn dĩ và trộm vía tuy người đứa nào cũng roi roi thôi nhưng lại rất ít khi ốm vặt. Không biết các mẹ thế nào chứ đối với em bé nhà thật sự khỏe mạnh là khi bé hấp thu dưỡng chất tốt, ăn ngon và có sức đề kháng vững vàng, vậy thôi là đủ. 

Cũng có nhiều người hỏi em làm sao hay thế, có bí quyết nuôi con gì không, thiệt sự em chẳng có tuyệt chiêu gì đặc biệt cả, chỉ chú trọng 2 mục sau để con hấp thu tốt, đề kháng khỏe là vận động và đảm bảo nguồn dinh dưỡng chất lượng, phù hợp cho con. Đây chính xác là những điểm mấu chốt giúp con có nền tảng sức khỏe tốt nên các mẹ nhớ phải đặc biệt chú ý nhé!

Về vận động

Hai nhóc nhà em một 4 tuổi, một 2 tuổi rưỡi nhưng đã được bố mẹ cho làm quen với việc vận động từ sớm nên rất thích chạy nhảy. Tưởng phức tạp nhưng thực ra việc này vô cùng đơn giản, các mẹ có thể cho con vận động từ những hoạt động thường ngày, ví dụ như nhà em ở chung cư tầng 2, thay vì đi thang máy thì lúc nào cả nhà cũng cùng nhau đi thang bộ. Sáng nào cũng vậy, thức dậy làm vệ sinh cá nhân xong là đến “tiết mục” nhảy theo nhạc khoảng 15 - 20 phút, các bé nhà em rất hào hứng vì có bố mẹ nhảy cùng, em cực thích khoảng thời gian này vì cả nhà vừa được tiếp thêm năng lượng cho ngày mới, vận động hiệu quả vừa có những phút giây bên nhau thật vui. Buổi chiều đi làm về, chồng em cũng chịu khó xuống sân chung cư chơi với các con lắm, hôm thì đá bóng, hôm thì ném banh, hôm lại thi chạy xem ai nhanh hơn, … đủ các kiểu. Nói chung vợ chồng em luôn cố gắng duy trì cho các con có thời gian vận động, chạy nhảy ít nhất là 30 phút/ngày và vô cùng hạn chế để con ngồi yên một chỗ bấm điện thoại, máy tính lâu.

hình ảnh

(Ảnh Shutterstock)

Ngoài ra, em còn đăng ký cho các con tập thể thao ở trung tâm, bé lớn nhà em rất mê đá bóng, bé sau còn khá nhỏ, mới 2 tuổi rưỡi nhưng rất thích bơi. Em nghĩ để con “ham” vận động từ sớm, bố mẹ phải tạo điều kiện hết mức và đặc biệt cũng phải đồng hành cùng con, làm gương cho con nữa, có thế thì các bé mới hứng thú được. Quá trình vận động liên tục và đều đặn sẽ giúp cơ thể con khỏe mạnh, ít ốm vặt và “thích” ăn hơn khi tiêu hao nhiều năng lượng đó.

Về dinh dưỡng

Ngay từ khi cả 2 con còn nhỏ, em đã rất chú trọng đến việc tập cho con ăn đa dạng các món vì không muốn con lớn lên mắc chứng kén ăn, đặc biệt là rau xanh và trái cây. Khi chuẩn bị bữa ăn cho con, các mẹ nên xét đến yếu tố cân đối, hài hòa giữa các nhóm chất và thực phẩm, nhớ chú trọng chất lượng thay vì số lượng để không gặp phải tình trạng chẳng hiểu tại sao cho con ăn rất nhiều nhưng bé vẫn còi, thiếu chất nhé.

Với bé trên 2 tuổi, trung bình một ngày con cần 3 bữa chính và 2 bữa phụ. Mỗi bữa chính cần có đủ 4 nhóm chất cần thiết và nhớ ưu tiên các dưỡng chất tốt cho hệ tiêu hóa, tăng cường đề kháng của con như vitamin C, đạm, sắt, chất xơ… Ngoài ra, các bữa phụ cũng cần được lựa chọn cẩn thận, mẹ nên cho bé dùng những thực phẩm bổ dưỡng như sữa, trái cây, phô mai, sữa chua hoặc các sản phẩm bổ sung khác… thay vì cho con thức ăn ít dưỡng chất nhưng lại thừa đường, thừa chất béo như đồ chiên rán dầu mỡ, bánh ngọt, kẹo, nước ngọt,…

Như em, dạo này em hay cho con uống thực phẩm bổ sung Nestlé NAN Optipro Kid. Sở dĩ em chọn loại này là vì đây là sản phẩm mới cải tiến, công thức đột phá có bổ sung HMO vừa hỗ trợ con tiêu hóa khỏe, hấp thu dưỡng chất tốt, vừa tăng cường miễn dịch cho con nữa, khỏi lo tình trạng bé hay ốm vặt luôn. Đối với em thì đây là hai yếu tố quyết định giúp con phát triển tốt từ bên trong, tạo nền tảng vững vàng để con luôn khỏe mạnh về sau đó.

hình ảnh

Đây là loại 115 mới ra, rất phù hợp với chiếc bụng nhỏ của bé

Ngoài ra, khi nghiên cứu bảng thành phần, em thấy NAN Optipro Kid còn bổ sung thêm canxi và vitamin D3 hỗ trợ phát triển chiều cao, Omega-3 và vitamin A tốt cho thị lực, trí não cùng hàng loạt dưỡng chất khác như đạm, chất xơ, vitamin C… rất cần thiết cho sức khỏe nên thấy “ưng cái bụng” liền. Hôm bữa lướt Facebook thấy Đinh Ngọc Diệp cũng cho con dùng loại này và review rất tốt nên em lại càng yên tâm hơn.

hình ảnh

Chia sẻ của diễn viên Đinh Ngọc Diệp nè các mẹ

NAN Optipro Kid rất tiện dụng, nay hãng còn ra thêm size nhỏ 115ml bên cạnh size 180ml cực kỳ tiện khi cho con mang đi học, đi du lịch đó các mẹ. Sáng sớm chỉ cần tiện tay bỏ bên hông cặp con là ổn, tới giờ nghỉ hay lúc nào con muốn thì lấy ngay ra uống mà không cần chuẩn bị cầu kỳ. Hy vọng những thông tin em vừa chia sẻ trên có thể giúp các mẹ dễ dàng hơn phần nào trên con đường chăm sóc bé yêu của mình nè.