Súp lơ xanh và bắp cải là 1 trong những thực phẩm có tên trong danh sách gây mất sữa mẹ sau sinh,. Tuy nhiên nếu tự nhiên mẹ bị mất sữa thì cũng có thể do nhiều nguyên nhân chứ không nhất thiết là do ăn những thực phẩm này. Bởi mình thấy có 1 số mẹ vẫn ăn uống đầy đủ mà sữa vẫn xuống đều đều.

Chứ không mấy hoàn toàn đâu nhé, hơn nữa theo mình tìm hiểu thì thực phẩm này chỉ có thể gây ít sữa chứ không phải đột nhiên mất hết sữa đâu ạ, với lại vẫn chưa có chứng minh naog khoa học khẳng định điều này, mặc dù nói vậy nhưng nếu mẹ ăn súp lơ thường xuyên có thể gây cáu kỉnh, kích thích, đầy hơi, đi ngoài đó, nhưng trong súp lơ lại có hàm lượng vitamin khá cao nên mẹ cũng cần bổ sung hợp lý.

hình ảnh

Chưa chắc chắn mẹ này ăn súp lơ sẽ mất sữa thì mẹ khác ăn cũng bị, vậy nên mẹ cần xem xét kỹ lưỡng nhé. Còn về bắp cải cũng thế, tuy nhiên bắp cải có 1 công dụng đó là giúp mẹ làm tan cục sữa bị vón trong bầu ngực rất hiệu quả, mình không biết là nó tự tiêu sữa đó đi hay làm tan chảy ra.

Nhưng nếu mẹ bị tắc tia sữa có cục u cứng cứng trong ngực chỉ cần làm lạnh lá bắp cải sau đó đắp lên ngực thì sẽ khỏi đó nha. Trước đây do mình hút sữa nhưng đi làm không hút kịp giờ rất dễ bị tắc tia sữa, mình đã thử theo cách này và thấy rất ổn. Mặc dù nói là chưa được chứng minh 2 loại này gây mất sữa, nhưng nếu mẹ muốn chắc chắn thì nên hạn chế ăn ít đi là tốt nhất nhé.