Mình đã đến với Yoga được hơn 1 năm.Và đây là những cảm nhận hoàn toàn rất real của mình mong các bạn hãy đọc và trải nghiệm sự khác biệt này nhé :

Cảm nhận của tôi khi học yoga trên mạng và yoga ngoài phòng tập

Tôi đến với yoga được một thời gian khá dài.Ban đầu vì thấy mê các tư thế đẹp trên mạng và nghĩ yoga cũng như những môn thể thao khác chỉ cần mở video và tập theo.Khi lên mạng tôi thấy rất vui vì mình tìm được vô số những clip dạy yoga.Tôi chăm chỉ tập theo hàng ngày,nhưng tôi loay hoay không biết tập theo cách nào.Và rồi tôi tập theo hứng được khoảng gần 1 năm.Tôi đã mày mò tập luyện và cũng đã tự hào khi làm được vài tư thế gọi là hơi siêu như con quạ,bồ câu…Tôi đã từng rất hãnh diện về chúng.Nhưng suy nghĩ của tôi đã hoàn toàn thay đổi khi tôi tham dự một buổi học thử ở trung tâm .Suy nghĩ của tôi đã hoàn toàn thay đổi ,lần đầu tiên tôi biết cách hít thở đúng, được chỉ ra cái sai trong cách làm các tư thế mà trước giờ mình nghĩ là mình làm đúng.Tôi cũng không nhận ra cơ thể mình bị lệch và tôi đã tập yoga hoàn toàn sai cách.Trước giờ tôi đang tập thể lực thì đúng hơn, mỗi lần tập xong tôi thấy rất mệt ,hơi thở gấp gáp.Nhưng khi tập ở phòng tập tôi đã không cảm thấy mệt nữa, sau khi tập xong cơ thể thư giãn lạ thường .Những bữa tập sau tôi dần cảm nhận được sự tuyệt vời của yoga, trong từng buổi tập tôi dần cảm nhận rõ nét cơ thể của chính mình ,ngoài ra huấn luyện viên còn chỉnh sửa tư thế sao cho đúng,mỗi tư thế tôi giữ trong hoan hỉ chứ không còn gồng cứng người để giữ thế như trước.

Một sự khác biêt nữa mà tôi chỉ cảm nhận được khi tập ở phòng tâp dường như có một nguồn năng lượng tích cực lan tỏa .Tôi đã chăm chỉ tập hơn rất nhiều so với trước đây .

Khi tôi tập ở nhà vì mong muốn nhanh tập được những động tác khó nên đã không ít lần tôi bị chấn thương, tập xong cơ thể ê ẩm.Thấy sự nóng vội đó của tôi thầy đã chỉ cho tôi “triết lý của yoga”chính là tìm chính mình, tinh thần của yoga là ta chỉ nên so sánh với chính bản thân ta, từ từ và chậm rãi.Tôi rất tiếc khi mình đến với yoga rất lâu rồi nhưng bây giờ tôi mới cảm nhận sự tuyệt vời của yoga khi được tập với hlv tâm huyết với nghề.