https://www.facebook.com/QuynhNguyenFitness/photos/a.120772236351235/120772213017904/?type=3&theater

Các chị em like page và theo dõi chế độ xem trước (See first) để cập nhật các kiến thức sớm nhất nhé!

Em học 8 năm bên Anh, hiện đang học bằng huấn luyện viên cá nhân chuẩn Quốc tế, Top 1 bằng HLV cá nhân NASM CPT. Kiến thức chia sẻ chuẩn cho các chị em muốn tập gym. 

Tất cả chúng ta đều có những nỗi sợ liên quan tới việc đi tập GYM, bạn không cô đơn đâu. Đọc hết bài này và cùng mình vượt qua chúng nhé.

Chắc hẳn bạn đã từng tự nhủ trước khi đi tập rằng bạn sẽ cố gắng 1000% để body đẹp xuất thần.

1. Và rồi bạn tới gym, bạn thấy rất nhiều máy móc mà phần lớn trong số chúng bạn không rõ cách sử dụng ra sao.

2. Bạn nhìn thấy những người khác, có vẻ họ tập thường xuyên lắm, vì người họ rất đẹp. Trai thì cơ bắp cuồn cuộn, nhìn như đi thi Olympics tới nơi. Nữ thì eo nhỏ, mông cao và cong, chân thon. Rồi bạn nhìn ra phía máy chạy, máy này thì có vẻ dễ dùng nhất nhỉ? Bạn định leo lên nhưng thấy ngay bên cạnh là 1 anh đẹp trai đang chạy với tốc độ của 1 con báo.

Bạn cảm thấy lạc lõng và có chút mất phương hướng. Ngại ngùng , sợ bị đánh giá là yếu, là ko biết cách dùng máy móc, cơ thể thì tự cho 5/10 điểm.

Thậm chí có những bạn nữ còn mặc quần độn mông đi tập, thể hiện sự lo lắng bị đánh giá nếu mông lép.

Đây là 6 cách để các bạn vượt qua nỗi lo ban đầu, để bắt đầu hành trình đi về phía sự hoàn mĩ của bản thân:

1. Chuẩn bị list bài tập cho ngày hôm đó. Bất cứ việc gì cũng thế, chuẩn bị càng kĩ thì khi làm càng mượt, vì bạn cứ bám sát kế hoạch là xong thôi. Cụ thể, hãy liệt kê ra, thí dụ, 5 bài tập, mỗi bài bao nhiêu lần, mỗi lần bao nhiêu rep. Thời gian nghỉ giữa mỗi bài là bao nhiêu (30 - 90 giây)

Làm sao để khoảng 1 tiếng là xong hết các bài là ok

2. Tập trung vào bài tập của bạn:

Khi mà bạn nghiêm túc, tập trung vào bài tập, bạn sẽ không nhìn ngó quanh, soi người này người kia. Nếu cần thì mang tai nghe vào, đeo vô nghe những bài nhạc thật bốc, hoặc những chương trình bạn thích.

3. Thuê HLV ( Huấn luyện viên cá nhân ) 1:1, PT #Personal_Trainer sẽ giúp ích cho các bạn trong những ngày đầu. Sau đây là vài ưu điểm của việc thuê PT: nếu bạn mới thì họ giúp bạn sửa tư thế tập, thiết kế bài tập và chế độ ăn để bạn đạt được mục tiêu mình muốn. PT advanced hơn sẽ còn khắc phục được những phần cơ yếu hơn của bạn, cho bạn làm những bài test để phát hiện ra bạn yếu ở đâu, và giúp bạn cải thiện phần đó, nâng cao chất lượng cuộc sống trong sinh hoạt và tập luyện. Nếu bạn đã tập lâu năm, bạn cũng có thể thuê PT để : quay vào guồng tập sau 1 thời gian nghỉ dài, để có người thúc đẩy bạn tới mức tạ cao hơn, đạt mục tiêu nhanh hơn, đỡ và lắp tạ cho bạn...

4. Thay vì thuê HLV bạn có thể rủ bạn bè hoặc 1 ai đó có kinh nghiệm nhiều hơn bạn. Nhưng không nên phụ thuộc quá nhé. Giả sử người ta bận không đi thì bạn cũng lười luôn, thì chả mấy chốc mà rã đám.

5. Đi tập vào giờ vắng người: Hãy hỏi lễ tân giờ nào ở phòng này vắng nhất, rồi chọn giờ vắng nhất mà đi.

6 Hãy tự tin vào bản thân!

Việc bạn cứ so sánh mình với người khác rồi chán nản sẽ cản trở con đường tới mục tiêu. Chỉ cần so sánh bản thân mình của ngày mai với chính mình của hôm nay thôi. Kể cả người ta có nhìn bạn, cũng hãy nghĩ là họ đang thầm ngưỡng mộ sự cố gắng và dũng cảm của bạn nhé.

Kết lại, hãy có 1 workout plan (kế hoạch tập luyện) hoàn chỉnh và cụ thể. Từ thứ 2 tới chủ nhật, ngày nào nghỉ ngày nào tập. Ngày nào tập nhóm cơ nào, bài nào, mỗi bài bao nhiêu set bao nhiêu rep. Rồi cứ thế mà làm là xong thôi.

Nguồn: Quynh Nguyen Fitness