Mình lập ra topic này, có thể sẽ có rất nhiều thành viên phản đối cách giảm cân này của mình. Nhưng mình muốn chia sẻ topic này, để tìm kiếm những người cùng suy nghĩ, cùng nhau động viên và đạt được mục đích cuối cùng là giảm cân. Dù biết sẽ nhận được không ít sự phản đối, giống như một kẻ đẽo cày giữa đường, sự đóng góp 10 người 9 ý, hi vọng các chị e nhà béo nhà chúng mình, sẽ tự tìm tòi được một phương pháp tối ưu, phù hợp nhất với bản thân, hãy có một sự lựa chọn đúng đắn, đừng để quá nhiều phương pháp làm mình phân tâm để cuối cùng chán trường, mất đi ý chí lấy lại vóc dáng chữ S. :X

Đầu tiên, mình khẳng định, phương pháp của mình đã được mình áp dụng và mang lại hiệu quả rất tốt, mình giảm đc 14kg trong 15 ngày, làn da không hề bị đen da sạn, mà khá tốt, do trong suốt quá trình mình uống rất nhiều nước. Lưu ý nữa, phương pháp này áp dụng với những người có sức khỏe, độ chịu đựng dẻo dai. Trong quá trình giảm cân, luôn tiếp nhận những dấu hiệu của bản thân, để lắm bắt rõ giới hạn của mình.

Mình là một béo đã có thời gian, kinh nghiệm trong một thời gian dài. Vì bản thân mình, mỗi khi gặp stress, thường bị tăng cân một cách khủng khiếp ,đã có lần mình đã tăng đến hơn 10kg trong 1 tháng, không kiểm soát được cân nặng của bản thân. Và là một mem béo, mình thật sự hiểu, một mem béo thường có sự thiệt thòi” nhất định trong cuộc sống, mà bất cứ thành viên nào trong nhà béo, chắc cũng cảm nhận được. Và vì đã có “thâm niên” béo lâu năm, nên mình đã thử qua khá nhiều phương pháp giảm cân khác nhau tập yoga, erobic, tập chạy, ăn súp giảm cân, sử dụng thuốc giảm cân, sử dụng dấm táo mèo tốt nhất là giấm táo mèo đã được ngâm ít nhất 1 năm, ăn kiêng tinh bột…nhưng những phương pháp đó đều không mang lại hiệu quả như mong muốn, chúng đều có những khuyết điểm nhất định. Và mình đã tìm đến phương pháp tuyệt thực, tăng cường nạp nước để giảm cân. Mình cảm thấy phương pháp này rất phù hợp với bản thân mình, sau khi giảm cân, cảm giác cơ thể được thanh lọc, giúp đầu óc mình tỉnh táo, rất dễ chịu…ngoài ra, nó còn có ưu điểm là phương pháp giúp giảm cân nhanh.

Đi vào thực hiện, việc thực hiện phương pháp trên cũng không hề dễ, đó là một cuộc chiến về tính kỉ luật và việc khắc chế những ham muốn của bản thân. Khi thực hiện phương pháp này, mình lien tục nạp nước cho bản thân, không để bụng đói, việc đó khiến ý thức của bản thân luôn tỉnh táo, cùng với đó là những ham muốn của bản thân về việc…được ăn. Việc khiến bản thân luôn tỉnh táo, cơ thể luôn mường tượng về những hương vị đã từng ăn, dù không phải là một người ham ăn, nhưng đã từng trải qua phương phương pháp này, và nhiều lần không khắc chế nổi những mong muốn của bản thân mà mình đã bỏ cuộc giữa chừng. Lúc đó, bản thân sẽ trải nghiệm, cảm giác ham muốn, lấn áp lí trí, mình sẽ liên tục nghĩ “mình muốn ăn, mình muốn bỏ qua việc này”, những mục đích cao cả mình đặt ra khi bắt đầu trở lên vô nghĩa, điều duy nhất mình muốn là thỏa mãn sự thèm muốn của bản thân…và lúc đó, việc khiến mình tiếp tục phương pháp này là tính kỉ luật, duy trì mục tiêu khi không còn cảm xúc. Và tiếp nữa, việc quan trọng là luôn nạp nước cho bản thân, ko để dạ dày đói. Việc này cũng là một bước rất quan trọng trong quá trình thực hiện, nó giúp thanh lọc cơ thể, ngoài ra, việc nạp cho mình nước lien tục, giúp tinh thần luôn tỉnh táo, để bạn nhận biết được giới hạn của cơ thể và sau quá trình giảm cân, bạn vẫn giữ được làn da đẹp. Nhưng việc uống nước trong quá trình giảm cân cũng ko hề là một việc dễ dàng, việc tuyệt thực, cơ thể ko được nạp năng lượng, tất nhiên cơ thể cũng có cảm giác không thoải mái, việc uống nước…cũng trở thành cực hình. Và để duy trỉ một cách đều đặn, cũng cần rất nhiều động lực. Những khó khăn trên, khó khăn nhất là 3-4 ngày đầu, những ngày sau, khi bản thân bắt đầu thích nghi, bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn, tiếp đó, hàng ngày nhìn thấy sự thay đổi của bản thân….từng ngày, sẽ trở thành một sự khuyến khích lớn với những men trong quá trình giảm cân. Những ngày sau đó, bạn dễ dàng đạt được đến lục tiêu lớn mà bạn muốn…tất nhiên, khi bạn muốn dừng lại, bạn cũng phải bắt đầu cho dạ dày dần thích nghi với thức ăn, bằng việc ăn cháo trắng loãng, việc này cũng giúp bạn dần thích nghi với đồ ăn. Và giúp bạn không bị tăng cân ngay sau khi giảm. bình thường giảm cân theo phương pháp truyền trống, ăn khốn, ăn khổ trong thời gian dài, khi ăn lại, thường bị những ham muốn ko bị giới hạn làm bạn tăng cân nhiều hơn, những suy nghĩ “ăn nốt món nè, lâu không được ăn”, làm cái sự cố gắng trong suốt thời gian dài trở thành công cốc.

Mình viết topic này, đây sẽ là nhật kí về quá trình giảm cân của mình, từ mai 27/12 mình sẽ bắt đầu giảm cân, ghi lại những cảm xúc, những đấu tranh trong tư tưởng…để nhận được sự động viên của những ng bạn cùng suy nghĩ và hi vọng nhật kí này, sẽ thành động lực cho những ai muốn giảm cân giống mình cùng phấn đấu. Mình xin thú nhận, vì những “khó khăn” kia, mình đã bắt đầu và bỏ cuộc vô số lần….gần tết rồi, thật sự mong có một cơ thể chữ S để đón tết vui vẻ. Để thực hiện “chiến dịch” này, mình đã phải tạm thời tạm gác mọi thứ, tuy thời gian giảm cân nhanh, nhưng bù lại, bạn phải đầu tư cho nó toàn bộ thời gian trong quá trình……

Nếu thành công, mình sẽ post ảnh, cho mọi ng coi, để làm động lực nhé :Embarrassment: