Như tiêu đề. Hiện tại mình đang bị thoái hóa khớp, gọi với cái tên vậy vì mình đã đi khám 2 lần, chụp film, xét nghiệm máu tìm bệnh viêm khớp nhưng đều ko thấy dấu hiệu bệnh, mà vẫn bị đau các cổ tay, khớp đầu gối, khớp cổ chân, nên bác sỹ kết luân vậy và cho mình thuốc bổ khớp và canxi để uống hàng ngày.

Hiện các khớp của mình vẫn cứ đau mãi, đặc biệt là khớp gối. Khi đi, di chuyển, đều có tiếng kêu lục khục, kèm theo cảm giác bị nhói, thậm chí đứng hơi sai tư thế mình cũng có thể bị đau.

Sau quá trình sinh nở 2 lần, lần đầu mình béo lắm vì bị tiền sản giật, phù nặng, con mất. Có tuần cuối cùng mang thai mình tăng 6kg, người phù toàn thân.

Lần 2 may mắn hơn rất nhiều mình hoàn toàn khỏe mạnh, tăng 13kg và sinh con khỏe mạnh, con đã được 16 tháng, và mình vẫn đang nặng 60kg với chiều cao 1,55m

Mình đc bác sỹ khuyên là phải giảm cân, để bớt lực cho các khớp đang ốm yếu của mình.

Hiện tại uống thuốc nên hàng ngày mình ăn no bữa sáng và trưa để uống thuốc ( yêu cầu của thuốc bổ khớp )

Tối mình ăn ít hơn nhưng ko ăn tinh bột mà chỉ ăn rau, thịt, cá.

Mình đi bộ rất đau đầu gối, đạp xe đạp thì cũng đc khoảng 15p thôi ( tập trong nhà bằng máy tập chạy đa năng ). Đứng nấu cơm phải co duỗi chân liên tục vì đau gối.

Và đặc biệt, mình rất khó khăn khi leo cầu thang, ở nhà tầng, làm việc ở cty cũng mấy tầng, việc này ko thể tránh khỏi đc.

Mình ko tập aerobic đc vì đứng 1 lúc là đau gối, ko nhảy đc, chỉ tập được những bài gập bụng, bài nằm thôi. Cái này mình tự tập ở nhà, vì có thâm niêm 4 năm liền theo các Clb hồi sinh viên, hồi đó ngày nào mình cugn tập ít nhất là 1h ở các phòng tập đại trà này. ( nhưng tới giờ cũng cách tới 7-8 năm rồi ), hồi năm 2009 mình cũng sinh xong là đi tập thể dục, cũng theo đc 5 tháng giảm đc 2-3kg thôi.

Bạn nào đã từng rơi vào trường hợp nhưng mình, hoặc có kinh nghiệm nào thì giúp mình chút giải pháp.

Cám ơn mọi người đã đọc tin, rất mong được chia sẻ !