Chả hiểu sao mà phụ nữ sau khi sinh em bé ai cũng phát phì ra, bà chị em sinh đứa đầu tiên xong thì "gái một con trông mòn con mắt" mà đến bận này đứa thứ 2 thì ôi thôi "phì nhiêu". Đến lúc cai sữa cho bé xong thì cuống cuồng tìm cách giảm cân. Hôm qua em thấy bà xách về 1 hộp thuốc giảm cân cộng với 1 hộp kem thoa tan mỡ. Không hiểu là ai tư vấn nữa, em bực hết cả mình, sao bà dễ bị lừa thế không biết nữa. Mua gì mua lắm (đúng là tiền chồng kiếm nên ko biết xót sao ấy). Cái thuốc giảm cân đấy với cái kem thì có liên quan gì đâu mà ôm chung về? Cái thuốc thì thấy ghi sản xuất ở Mỹ, tìm thông tin thì thấy cũng uy tín, có nghiên cứu chứng minh lâm sàng này nọ, thấy rất khoa học bài bản, thấy nhiều chị dùng bảo ko bị mấy cái phản ứng phụ này kia, ok uống được. Còn cái kem thì ghi sản xuất ở VN, mà nhìn thì kiểu như cái kem bôi tan mỡ gì đấy bắt chước cái chai thuốc, màu sắc giống đã đành, đến lúc em đọc mấy cái tài liệu hướng dẫn thì cũng thấy bắt chước cái chai thuốc nốt. Em lên mạng tìm thêm thông tin thì có nhiều bài bác sĩ nói chưa có tài liệu khoa học nào chứng minh dùng kem thoa ngoài có thể làm tan mỡ giảm cân, chưa kể cái kem ấy còn nói là: xoa chỗ nào giảm chỗ đấy [-(. Em có hỏi thằng bạn làm bác sĩ, nó bảo: nếu thuốc thoa mà có ngấm vào mạch đi vào máu này kia thì khi đến tim, tim sẽ chuyển đi các nơi khác trong cơ thể, chứ làm gì có chuyện bôi đâu tan đấy. Ôi zời ơi, khổ bà chị em quá, hơn 30t đầu còn để bị lừa thế chứ. Không biết cái đứa bán hàng thất đức nào tư vấn không biết nữa. Em đang bắt bà mang trả cái kem bôi đấy cho người ta, phí tiền gì đâu, cũng cả gần 400k chứ ít gì. Muốn giảm cân thì còn phải kết hợp ăn uống, tập thể thao nữa, kể cả việc dùng thuốc giảm cân thì cũng phải chọn mấy loại tử tế, có nghiên cứu chứng minh khoa học đàng hoàng, đặc biệt phải an toàn cho cơ thể. Chứ kiểu mấy chị uống thuốc lung tung làm biếng ăn, nôn ói mửa... chỉ tổ hại sức khỏe.

Em bực quá nên viết than phiền, đồng thời mấy chị có muốn giảm cân thì sáng suốt dùm em cái, trước khi muốn dùng cái gì thì cũng phải tìm hiểu, không hỏi được bạn bè người thân thì lên internet, thời buổi công nghệ lên net cái gì chả tìm được, giỏi tiếng anh thì tìm tiếng anh càng có nhiều thông tin chính xác.