chào các anh chị trong diễn đàn webtretho !

mình là hoàng, bs, 30 tuổi, chuyên ngành của mình là xét nghiệm y học, bảo vệ thạc sỹ về sinh hóa lâm sàng, vì vậy mình muốn mở topic này để chia sẻ một số kiến thức và thực tiễn của bản thân trên cơ sở khoa học, không có ý bài trừ hay khích lệ phương pháp giảm cân low carb, mà theo mình theo dõi mấy tháng nay trên webtretho thì đang là vấn đề hot được rất nhiều người quan tâm.

cũng xin tả qua một tý về body mình trước đây. cao 1,70 . nặng 71 kg, thân hình hơi phì nhiêu đặc biệt là phần bụng do tính chất công việc ngồi nhiều và quá nhiều. cũng thấy ngại ngại với bạn bè vì mình làm chuyên môn về sức khỏe mà để thân hình quá trớn, vì vậy nên khi vô tình đọc được vài tài liệu nước ngoài về low card, mình rất tò mò và thử seach từ này ở các trang web việt, mình ngã ngửa vì thấy trên web nhà mình viết đầy rẫy. từ bất ngờ này nên quyết định tìm hiểu thật sâu về phương pháp này. qua đọc các tài liệu về low carb được viết trên mạng, về các chuỗi chuyển hóa, mình thấy đó là những tài liệu có giá trị khoa học khá cao nên thử nghiệm trên bản thân mình. bên cạnh mình có khá đầy đủ các công cụ chuyên môn để đo đạc các chỉ số trong cơ thể nên ngoài các chỉ số cơ bản như cân nặng và vòng bụng, mình còn có thể cung cấp cho các bạn một số chỉ số sinh hóa cơ bản trong cơ thể mình trong 2 tuần low card vừa rồi.

chỉ số khi bắt đầu thực nghiệm : cân nặng 71 kg, vòng bụng 95 cm. đường máu 5.4 mmol/l, protein máu 75 g/l (bt 55-80), albumin máu 50 g/l (bt 35-55), axit uric (theo dõi gout) 325 umol/l (bình thường 140-420), chức năng thận theo dõi qua creatinin 74 umol/l (bt < 100), mỡ máu : choles toàn phần 5.15 mmol/l (bt 3.5-5.5 ), triglicerid 1.5 mmol/l (bt 0.9), lDL 2,3 mmol/L (bt < 3.5). calci máu 2.47 mmol/l (bt 2.2-2.8) testolterol 5.55 (bình thường 2.49-8.36).

qua các chỉ số trên thì trước low carb ngoài cân nặng và vòng bụng mình thấy hơi hơi quá, còn các chỉ số sinh hóa khác trong cơ thể mình, chức năng sinh lý qua nội tiết tố testolterol hoàn toàn bình thường.

và đây là kết quả sau 15 ngày low card rất chặt chẽ : cân nặng 65 kg (Đạt yêu cầu đặt ra), vòng bụng 89 cm. đường máu 5.47mmol/l, protein máu 76 g/l (bt 55-80), albumin máu 51 g/l (bt 35-55), axit uric (theo dõi gout) 600 umol/l (bình thường 140-420), chức năng thận theo dõi qua creatinin 77 umol/l (bt < 100), mỡ máu : choles toàn phần 7.54 mmol/l (bt 3.5-5.5 ), triglicerid 1.52 mmol/l (bt 0.9), lDL 3.86 mmol/L (bt < 3.5). calci máu 2.37 mmol/l (bt 2.2-2.8) testolterol 2.55 (bình thường 2.49-8.36).

các chỉ số bôi đen là các chỉ số thay đổi đáng kể sau low card nhé các bạn, như vậy qua các con số riêng bản thân mình thì mình phân tích rằng, về hiệu quả giảm cân và giảm vòng bụng quả thực đây là phương pháp rất tuyệt với, các chỉ số như đường máu, protein máu (đạm máu), calci và chức năng thận hầu như không thay đổi.

các chỉ số như mỡ máu toàn phần, axit uric máu (một trong các chỉ số tiêu chuẩn chẩn đoán gout), LDL cholesterol (mỡ máu có hại) tăng cao và đáng phải quan tâm. Testolterol, chỉ số nội tiết tố nam giảm đáng kể. mỡ máu trong cơ thể người có 2 loại đáng quan tâm là loại có lợi HDL cholesterol và loại có hại là LDL cholesterol. qua low carb 2 tuần thả phanh với các loại thịt, mình thấy chỉ số mỡ máu có hại có xu hướng tăng rất đáng kể. riêng axid uric máu, mình tiên lượng trước được sẽ tăng cao do mình nắm cơ bản quy trình chuyển hóa của chất này và đúng là nó tăng cao thật.vì vậy nên chăng chúng ta cần lựa chọn loại mỡ đưa vào cơ thể mình hợp lý hơn để tránh tình trạng tăng LDL cholesterol ? với acid uric, liệu trong quá trình low carb chúng ta có nên sử dụng một số loại thuốc ức chế tồng hợp tạo thành chất này hay không ? (cái này thì có rất nhiều nhé các bạn)

trên là kết quả thực nghiệm trên cơ thể mình, mình thực hiện vì quá tò mò với phương pháp giảm cân này. và theo cá nhân mình thì phương pháp này nói chung là có thể xài được, nhưng yêu cầu chúng ta có thêm tý kiến thức về thực phẩm, về một số loại thuốc đi kèm để khống chế quá trình chuyển hóa . những nhận xét ngộ ra từ bản thân mình chỉ là ngâm cứu trên một cá thể, chưa phải là nghiên cứu chính thức (N