Trước khi bắt đầu cho topic hôm nay, L xin chúc mừng các mẹ yêu của chúng ta đã vượt cạn thành công và cho ra đời em bé kháu khỉnh. Thiên thần nhỏ nhắn đáng yêu này sẽ dạy chúng ta những bài học "vô giá" về công cuộc làm mẹ và cũng chính là minh chứng hùng hồn nhất cho "thành tựu" của mỗi chúng ta. Tuy nhiên, có nhiều mẹ lại vì quá chú tâm vào các thiên thần nhỏ của mình mà quên đi bản thân mình, quên đi chúng ta cũng từng là "nữ hoàng" của đời mình đấy chứ!.... NÀO CÁC MẸ THỨC DẬY THÔI!!! Cùng thực sự nhìn lại bản thân mình sau những chuỗi ngày bỏ bê vì thiên thần nhỏ xem nào.

Phụ nữ sau sinh do thay đổi lượng hóc môn nên phải đối mặt với khá nhiều vấn đề mà chính các mẹ đã tâm lý sẵn sàng cũng phải hoang mang vài phút. Một số vấn đề thường gặp đối với các mẹ sau sinh như rụng tóc , rạn da bụng, không thể lấy lại cân nặng sau sinh, da mặt xấu đi... Dưới đây là một số kinh nghiệm góp nhặt từ cuộc hành trình "làm mẹ đi đôi với làm đẹp" của mình nhé.

Thứ 1, TÓC RỤNG SAU SINH. Tóc rụng sau sinh thuộc hiện tượng "tóc rụng bệnh lý". Nguyên nhân do lượng estrogen của chị em mình sau sinh giảm nhanh dẫn đến rụng tóc nhiều, có hiện tượng rụng từng mảng sau sinh. Trong thời kỳ cho con bú, cơ thể tiết ra hormone prolactin làm cho sữa mẹ dồi dào, kích thích bài tiết sữa. Prolactin là một chất ức chế estrogen nên càng khiến tóc rụng nhiều hơn. ----> GIẢI PHÁP: đầu tư 1 bộ gội đầu chuyên dụng và chai serum dưỡng tóc đính kèm (sản phẩm nào thì mình sẽ trả lời nếu các mẹ có yêu cầu). Phương châm của mình chính là: "ĐÃ NGHIÊN CỨU KỸ THÌ MẠNH DẠN ĐẦU TƯ." Đầu tư cho chính bản thân luôn là những khoản đầu tư lời chứ không lỗ. Cái gì mà chuyên sâu thì tác dụng nó nhanh, mạnh, an toàn để có được mái tóc bồng bềnh yêu thương thời con gái.

Thứ 2, DA MẶT XẤU VÀ ĐÔI MẮT THÂM QUẦNG. Các mẹ sau sinh thường đối mặt với nhiều vấn đề về da như mụn, sần, da đổi tông màu khiến các mẹ có lúc lại "ghét" những cái gương vô cùng. Nguyên nhân cũng bởi những hy sinh cho thiên thần nhỏ, các mẹ phải thức khuya dậy sớm để nương theo giấc "ăn, ngủ, bú, ị" của các thiên thân nhỏ. Đã đến lúc các mẹ phải tự thư giãn một chút thôi nào. ----> GIẢI PHÁP: Trước hết các mẹ phải thật thoải mái, bớt căng thẳng bởi các thiên thần nhỏ đi nào. Tiếp theo các mẹ cần làm sạch da mặt bằng cách xông hơi, tẩy tế bào chết vs rửa mặt thật sạch nhé. Tiếp đến massage bằng các loại kem dưỡng ẩm chuyên dụng thích hợp với làn da của mẹ (chuyên mục review dưỡng da cho các loại da sẽ được thực hiện nếu các mẹ có yêu cầu). Lại nghiên cứu và đầu tư "thông minh" một bộ kem dưỡng da mặt và thật CHĂM CHỈ bôi nhé. Làm đẹp các mẹ phải chăm chỉ, tập trung, cẩn mẫn như lúc vắt sữa vậy đó. Ngoài bộ dưỡng da từ các thương hiệu uy tín các mẹ hoàn toàn có thể tự chế các loại mặt nạ vs kem dưỡng từ những vật dụng trong nhà bếp của mình. HÃY NHỚ xài gì cũng được nhưng phải cần tư vấn kỹ và CHĂM CHỈ các mẹ nhé.

Thứ 3, RẠN DA BỤNG. Chà cái này làm sao đây??? Có một sự thật đáng buồn là các mẹ đã bị rạn thì nó trở thành chiến tích suốt đời luôn. Huhu. Mặc dù rất khó nhưng các mẹ cũng có thể làm các vết này mờ đi vs chuyển sang màu trắng hoặc màu da là xem như thành công rồi. ----> GIẢI PHÁP CỦA MÌNH. Mình đã sử dụng bột ủ trắng cafe (cái này thơm cực kỳ) + dầu dừa nguyên chất + tinh bột nghệ. Bột ủ trắng cafe (xài từ thời chưa bầu->bầu->mẹ bỉm) của mình có tác dụng tắm trắng da an toàn, sẽ làm cho màu vết rạn nó nhạt nhạt nhòa nhòa theo năm tháng. Dầu dừa là để làm giảm hoặc lặn dần đi các vết rạn xấu xí kia. Tinh bột nghệ thì tốt miễn bàn nhé, tác dụng làm mịn da. Cứ thế kiên trì đều đặn cho đến khi chúng ta không còn nhìn qua ống kính camera được thì coi như cũng thành công rồi nhé các mẹ. 

Thứ 4, KHÓ GIẢM CÂN SAU SINH. Nhìn cái bụng trong gương những ngày mới sanh thật muốn khóc thét. Thời con gái tôi chỉ mặc đầm ôm body với giày cao gót. Bao nhiêu ánh mắt ngưỡng mộ tôi, từ trai đến gái. Thân hình chuẩn theo tiêu chuẩn đồng hồ cát, eo nhỏ ngực đầy mông lớn. Vậy mà giờ nhìn gương tôi chỉ muốn trốn tránh cái con người trong đấy. Nhưng tôi hay bạn đều không bỏ cuộc, chúng ta phải chiến thắng trong trận đánh này. ------?> GIẢI PHÁP ĐÂY RỒI. Các mẹ của mình có hai trường hợp là sinh thường vs sinh mổ. Nếu sinh thường thì lâu nhất 1 tuần các mẹ phải vận động nhẹ nhàng rồi nhé, còn sinh mổ thì tầm 2-3 tháng là lâu nhất (tùy mức độ lành của vết thương). Tuy có đau các mẹ cũng ráng vận động nhé (vận động nhẹ nhàng). Bí quyết ở đây là xông hơi, xài rượu gừng hạ thổ và kết hợp vận động đều đặn. Không có bất kỳ sp nào là cho mẹ vóc dáng tuyệt mĩ như thời con gái được đâu, tin tôi đi. Đã là cuộc chiến chúng ta buộc phải có chiến thuật vs chiến thuật của tôi ở đây là ĐÁNH TỔNG HỢP. Từ bài thuốc dân gian đến phương pháp hiện đại, tây ta kết hợp thì chừng 1-2 tháng đã có kết quả trông thấy. HÃY NHỚ! Không cần làm thật nhiều mà hãy làm thật đều đặn. Các sp xông hơi vs rượu gừng hạ thổ hãy tìm chỗ uy tín nhé (các mẹ có thể inbox mình share cho địa chỉ nhé).

TẠM KẾT: Rất nhiều người bạn đồng nghiệp của tôi đã bị xét nét về ngoại hình sau 6 tháng ẩn dật. Tôi giận cả người xét nét, giận cả các mẹ bỉm luôn. Giận ở đây là thấy tiếc, tiếc lắm cái thanh xuân của các nàng, cái sắc vóc trời cho đó. Không đầu hàng, không buông tay, thái độ tích cực sẽ mang lại hiệu quả tích cực. Phương pháp thì rất nhiều, quan trọng là chúng ta phải chăm chỉ, chăm chỉ cho chính chúng ta thì không có gì là không thể. Trên đây là một số chia sẻ nhỏ đi kèm với thông điệp mà mình muốn nói là "Làm mẹ phải đi đôi với làm đẹp". Love All!