Xin chào mọi người, mình là mem mới. Hôm nay mình muốn kể chuyện của mình trong công cuộc giảm cân. Đầu tiên mình công nhận là rất cực, giảm cân rất cực. Cực ở đây chính là tìm hiểu thông tin nhưng có quá nhiều trang web chia sẻ và không biết cái nào đúng, cái nào sai. Và chính mình là người bị dính vô chuyện này, huuuu!!

Lúc mình lớp 10, chuẩn bị sang lớp 12, mình có số cân nặng lớn nhất từ trước tới giờ, là 60kg (mình cao 1m56 thôi). Lúc đó mình cũng bị những lời body shamling, mình tự tin, thế là mình quyết định giảm cân nha. Lên mạng tìm hiểu các kiểu, ra một nùi, loạn thông tin luôn. Ban đầu mình muốn cho nhanh hiệu quả. Thế là mình áp dụng một công thức có trên mạng (không biết bây giờ còn không nữa), công thức thế này:

Thực đơn cho 2 tuần, giảm 3-5kg tùy cơ địa: mỗi buổi sáng ăn lòng trắng trứng gà, kiêng hoàn toàn tinh bột, không ăn dầu mỡ, đồ ăn vặt,.... Ban đầu có giảm nha, tuần đầu mình xuống 1kg (cơ địa gì mà lâu), nhưng mà mình hay bị mệt (hạ đường huyết) tay chân bủn rủn. Kiêng trì được tuần rưỡi, mình say xẩm mặt mày, thế là ba mẹ bắt mình từ bỏ luôn, và cân nặng về chỗ cũ. 

Lần thứ 2, mình cũng muốn nhanh, thế là mình chơi cách uống thuốc giảm cân. Mua về cả nhà la quá trời, bắt trả lại, nhưng mình vẫn quyết tâm, lén giấu mọi người uống. Và chả giảm tí lạng nào, mà mình còn bị tác dụng phụ là đau bao tử nữa các bạn. 

Sau đó lần thứ 3, lúc đó mình cuối 11, mình tìm hiểu các bài tập trên youtube (tập chủ yếu cardio 30 phút), mình bắt đầu sử dụng những thực đơn khoa học hơn: buổi sáng mình có thể ăn thoải mái (nhưng mình quy định là ăn từ 6-8h thôi, do ăn lung tung bị đau bao tử nữa và khó kiểm soát lịch ăn uống), sau đó trước khi đến buổi trưa có đói mình chuẩn bị các hạt, trái cây, sữa chua,.... mà không chất béo, ngọt, đồ tinh chế rồi, k nước ngọt. Mình quy định mình chỉ được ăn chừng nửa nắm tay hạt, hay 1 hũ sữa chua, 1 quả táo lớn, 1/8 quả dưa hấu,..... Trưa thì mình giảm lượng cơm lại còn nửa chén, và ăn nhiều rau, đồ mặn mình vẫn ăn nhưng hạn chế đồ đậm vị, dầu mỡ, húp nhiều canh, buổi xế như ban sáng. Tối thì mình không ăn cơm mà chỉ ăn đồ ăn, rồi có thể ăn thêm trái cây hoặc sữa chua (nhưng mình hạn chế ăn sau 8h, do mình ngủ thường lúc 11h30 - 12h, ăn trễ thì cơ thể chưa tiêu hóa hết). Và cuối cùng mình kiên trì đến 4 tháng, mình đã xuống 52kg, mình vui ơi là vui, mà mình còn thấy khỏe nữa, da cũng hồng hào hơn.

Từ đó lần lần mình mới thấy được là, chuyện giảm cân không phải ngày một ngày hai mà thành. Trước nhất bạn cần có chế độ ăn phù hợp với mình (bạn có thể tìm hiểu trên mạng, vào những trang uy tín), sau đó là tập luyện, cái này không thể thiếu được, bạn có thể chạy bộ, cầu lông, gym, cardio,... miễn sau là vận động chảy mồ hôi 30-1 tiếng mỗi ngày. Và cuối cùng đó là bạn phải kiên trì, theo mình cái này rất quan trọng, có thể nhiều người giảm được 1 tháng, rồi nghĩ mình vất vả r, xả hơi 1 ngày, 1 ngày ăn uống vô tội vạ. Cứ như thế lập lại, cơ thể bạn không xuống mà còn tăng thêm.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài của mình, dài quá ha ^^