Câu chuyện của tôi

Như bao ngày đi tập thể dục khác ở công viên gần nhà tôi thấy rất nhiều cô chú anh chị đi tập thể dục họ rất chăm chỉ họ chạy miệt mài. Tôi thì không chạy được như họ mà chỉ đi bộ thong dong và hít thở không khí trong lành mà thôi. Họ thậm chí còn mặc cả áo mưa hay trùm kín mít có lẽ là để cho mồ hôi ra nhiều hơn. Sau một hồi tập luyện chạy rất vất vả mồ hồi đầm đìa họ cũng đã đốt cháy được khá nhiều calo dư thừa. Tôi có lại gần một cô và vừa chạy xong cô vẫn còn miết mải mồ hôi trong lớp áo mưa. Tôi hỏi cô, cô đã tập thế này được bao lâu rồi ạ. Cô rất phấn khởi và hào hứng khoe với tôi rằng mình tập hằng ngày và tập luyện trong nhiều năm rồi. Có vẻ cô nói đúng vì tôi thấy cô tập luyện rất chăm chỉ. Nhưng sao cô vẫn rất béo tôi thầm nghĩ chưa kịp hỏi gì thêm cô đã trả lời luôn là do tạng người khó giảm cân nên vẫn cứ béo thế. Nói xong cô cười. Theo bạn có phải thật sự do tạng người không thể giảm được cân không?!

Có thể ở một số người quá trình giảm cân của họ chậm hơn nhưng không phải là không thể giảm. Vậy nguyên nhân là do đâu? Chính là phần tiếp theo của câu truyện đây. Tôi hỏi cô tập thể dục mệt như vậy về nhà cô có ăn uống gì không. Cô cười và thích thú kể về bữa sáng đang chờ đợi mình ở nhà. Có chứ cô về nhà phải ăn 1 tô phở hôm thì bún mì suất to nhiều thịt nhiều khi ăn xong vẫn đói thì phải làm thêm 2 quả trứng vịt lộn nữa. Vậy đấy đây chính là thủ phạm khiến cô tập hoài mà vẫn béo “

——————

⚠️VẬY NÊN ĐỂ CÓ KẾT QUẢ GIẢM CÂN TỐT HÃY CÙNG CUỘC SỐNG CÂN BẰNG TÌM HIỂU VỀ NGUYÊN TẮC GIỮ LƯỢNG CALO CÂN BẰNG NHÉ

▪️Bạn có biết rằng nếu lượng calo mà bạn hấp thụ nhiều hơn lượng calo cơ thể bạn đốt cháy, thì cơ thể sẽ lưu phần còn lại dưới dạng chất béo.

▪️Cơ thể bạn cần một lượng calo nhất định để duy trì hoạt động và nếu bạn hấp thụ nhiều hơn lượng cần thiết đó, bạn sẽ bị tăng cân. Ngược lại, nếu bạn hấp thụ lượng calo ít hơn cơ thể bạn mong muốn, bạn sẽ bị giảm cân

▪️Cân bằng lượng calo hấp thụ và lượng calo đốt cháy là rất quan trọng nó sẽ giúp duy trì cân nặng của bạn khi bạn đạt được cân nặng mong muốn

▪️Một chỉ số mà bạn nên quan tâm đó là TỶ LỆ TRAO ĐỔI CHẤT là lượng calo cơ thể đốt cháy hằng ngày để duy trì các hoạt động cơ bản như cung cấp cho phổi để hỗ trợ hô hấp, hỗ trợ tuần hoàn tim và hỗ trợ não bộ. Bạn cũng cần một lượng calo cần thiết giúp tiêu hoá thức ăn.

▪️Tỷ lệ trao đổi chất được xác định bởi khối lượng cơ bắp. Tăng cường cơ bắp sẽ giúp bạn đốt cháy nhiều calo hơn.

▪️Cơ thể bạn đốt cháy calo khi bạn tập thể dục. VD như để đốt cháy khoảng 300 calo trong 56,68g khoai tây chiên hoặc chỉ 2 ly nước uống có ga bạn cần chạy bộ khoảng 5km trong 30 phút hoặc đạp xe gần 13km

▪️Để giảm cân bạn cần phải vừa giảm lượng calo hấp thụ và tăng lượng calo đốt cháy nhờ tập thể dục nhiều hơn thay đổi chế độ dinh dưỡng tăng cường protein để tăng cường cơ bắp.

TÌM HIỂU CÁC KIẾN THỨC VỀ DINH DƯỠNG SẼ GIÚP BẠN GIẢM CÂN AN TOÀN VÀ KHOẺ MẠNH HƠN. CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG