(Webtretho) Hễ nhắc đến cách giảm cân nhanh là ai cũng nghĩ ngay đến các hình thức ăn kiêng. Với suy nghĩ: “nạp nhiều thì phình to, nạp ít thì hóp lại”, hầu hết chị em phụ nữ đều ưu tiên cho cách này. Tuy nhiên, vẫn còn những cách giúp ta hạn chế được độ “giãn nở” của cơ thể mà không cần phải quá khắt khe trong chế độ ăn uống.

Bạn có biết chúng ta thường gặp vấn đề về giấc ngủ, stress và lượng đường hấp thụ vào cơ thể? Đó chính là 3 trong những trở ngại lớn nhất ngăn bạn giảm cân đấy!

1. Hạn chế căng thẳng

Chuyện tiền bạc, công việc, các mối quan hệ… đều dễ khiến cho bạn phải suy nghĩ, căng thẳng; và điều này không chỉ ảnh hưởng không nhỏ đến sức khỏe mà còn tác động trực tiếp đến quá trình hấp thu dinh dưỡng của bạn. Khi căng thẳng, cơ thể của bạn sẽ gia tăng hormone cortisol – làm tăng huyết áp, tăng mức đường huyết và có tác động kháng miễn dịch. Hormone này còn làm tăng cảm giác thèm ăn, đặc biệt là đồ ngọt và béo. Và như thế, khả năng bị béo phì càng trở nên tăng cao vì như chúng ta đã biết, chất béo và đường rất dễ chuyển hóa thành mỡ tích tụ trong cơ thể.

Stress và mất ngủ sẽ khiến bạn tăng cân đấy! (Ảnh: Inmagine)

2. Ngủ ngon và đủ giấc

Nghiên cứu cho thấy độ dài của giấc ngủ có thể ảnh hưởng trực tiếp đến sự trao đổi chất và cân nặng của cơ thể. Càng thiếu ngủ, bạn càng có nguy tăng cân bởi tình trạng giấc ngủ của bạn sẽ tác động đến hai loại hormone là leptin và grelin tham gia vào quá trình điều chỉnh việc thèm ăn hay không thèm ăn ở mỗi người – trong đó, hormone grelin làm gia tăng cảm giác thèm ăn, kích thích sự ngon miệng còn leptin thì ngược lại, sẽ kìm nén việc thèm ăn. Hãy đảm bảo bạn ngủ đủ 8 tiếng/ ngày, và có giấc ngủ ngon, ngủ sâu, nếu không ngoài tình trạng thiếu minh mẫn, mặt mày xấu xí, bạn còn có nguy cơ thành “mèo ú” đấy nhé!

3. Cân bằng lượng đường trong cơ thể

Lượng đường trong máu suy giảm khi bạn thường xuyên bỏ bữa, không ăn tinh bột và hoạt động thể lực quá mức. Bạn đừng nghĩ giảm cân bằng cách “bức tử” dạ dày và vắt kiệt sức mình là sẽ sớm có cơ thể mi nhon. Chúng rất nguy hiểm vì dễ khiến bạn mắc bệnh hạ đường huyết và có thể dẫn đến tử vong!Hãy tạo cho mình một chế độ dinh dưỡng phù hợp, không nên từ bỏ tinh bột vì chúng giúp bạn tạo năng lượng hoạt động cho não và cả cơ thể. Tinh thần sảng khoái, ăn uống điều độ, và quan trọng là với ý chí của bản thân, bạn sẽ sớm có một cơ thể khỏe mạnh và tươi đẹp!