Sau nửa năm mày mò trong diễn đàn đọc từng bài tăng cân và giảm cân. Em thấy phương pháp bột đậu nhiều chị rv rất ok. Nên đã làm uống. Sau 4 tháng ăn ăn uống uống kết hợp. It nhiều em đã cải thiện được cái cơ thể ông trời không thương của mình :((.

Có rất nhiều mẹ hỏi em về bột đâu và cách làm. Công dụng bột đậu thì đầy bài viết của các mẹ đã đăng. Hnay E quyết định làm 1 bài về cách làm nhé. Toàn thấy các mẹ chia sẻ cách dùng thoai. Làm rất dễ nhưng lại rất tốn thời gian :((((

webtretho

Cách tìm mua đậu tốt: Tốt nhất là có người quen để mua đậu cho an toàn, đừng ra mấy hàng khô linh tinh e sợ không đảm bảo.May mà e có hihi. Tỉ lệ đậu là 1:1:1:0,5:0,5 ( đậu xanh, đậu đỏ nhỏ,đậu tương,đậu đen,mè vừng).

Theo kinh nghiệm của em thì Đậu đen nên chọn loại hạt nhỏ (đậu xanh lòng) loại đấy mới là đậu chữa bệnh hay sao ý ( người nhà em bảo thế ^^). Đậu tương hạt tròn vàng đều (cái này hơi khó nhìn). Mè Vừng là mè màu đen nhé( nhiều chị tưởng màu vàng). Đậu Xanh là loại nguyên hạt có vỏ nhé.

_ Khi mua về nhớ rửa thật kĩ vì đậu đầy bụi bẩn, rửa ít nhất 2 nước nhé.Em toàn 3 nước cho an toàn vì đồ mình uống nên phải cẩn thận. Sau đó đem phơi nắng, cho khô rang sẽ nhanh và bùi hơn.

_ Khi rang Đậu tương là loại dễ nhận biết khi chín nhất, vỏ nó tách làm đôi mùi thơm ngả màu vàng sẫm là Ok. ( theo cách nhìn của em).

Đậu xanh và đỏ(hạt nhỏ) thì chuyển màu hết mùi ngái là được.

Đậu đen thì phải để ý nhé. mùi thơm là được.Nhưng nói thật phải rang nhiều có kinh nghiệm mới căn chuẩn được cái đậu này :D. Cuối cùng mè vừng thì quá dễ em không nói nhé.

Sau các công đoạn thì nhớ ủ đậu với giấy ( giấy không có mực là tốt nhất, ủ bằng giấy thi đại học ý A3 tha hồ), quấn 1 mảnh vải nhé.

Để 20-30p đổ ra cho nguội rồi mang ra hàng xay nhé. Nên mang ra hàng đậu sẽ mịn pha mới uống được. Máy xay sinh tố k đủ công suất đâu.

Thế là có sản phẩm để uống nhé.Làm cái này dễ lắm. Tội mỗi rât mất thơi gian khi nguyên ngày:((. Mẹ nào có thời gian làm được ngay.

Chúc các mẹ thành công nhé!