Lần mang thai đầu tiên mình không bị nghén nên cả thai kí diễn ra rất nhẹ nhàng. Sang lần mang bầu thứ 2, mình cũng nghĩ cơ địa mình đã không nghén thì lần này cũng không nghén, nhưng mình không thể ngờ rằng giới tính 2 bé khác nhau nên bầu cũng có những triệu chứng khác nhau. Bước sang tuần thứ 7 của thai kì, bụng mình lúc nào cũng ấm ách nên chẳng thiết tha ăn uống đã thế cứ ngửi thấy mùi thức ăn là buồn nôn kinh khủng các mẹ ạ. Ngay cả những mùi và món trước đây mình ưa thích thì nay cũng không thể nếm được dù là 1 chút. Ông xã thì cứ sốt ruột vì cả ngày vợ chỉ uống chút sữa không đường cầm hơi nên cứ động viên vợ cố ăn.

hình ảnh

Nhưng các mẹ biết đấy càng cố càng lỗ. Về sau mình mạnh dạn thử ngửi các mùi thức ăn, hoa quả xem mùi nào là không nghén, mình phát hiện ra có mùi quả chanh và mùi gừng là làm mình dễ chịu nhất, từ đó trong túi mình lúc nào cũng có kẹo oishi chanh, kẹo gừng hoặc quả chanh tươi và vài lát gừng tươi các bạn ạ. Mỗi khi khó chịu mình ngậm 1 chút, cảm giác dễ chịu ngay.

Các món ăn thì mình cũng sử dụng gừng, chanh nhiều hơn, vú dụ như thịt gà xào gừng, nước rau vắt chanh. Dần dần như vậy mình ăn được khá hơn, cũng từ đó khỏe hơn và đến khoảng tuần 15 thì mình hết nghén hẳn. Các mẹ nghén thì hãy thử tham khảo cách của mình nhé. Chúc các mẹ có 1 thai khì khỏe mạnh.